Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Asus M50SV กับราคาเมื่อเทียบกับ G1SN ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Asus M50SV กับราคาเมื่อเทียบกับ G1SN ครับ

ดูจากโบรชัวร์ของ Asus อันล่าสุด spec ของ M50SV เกือบทุกอย่าง ถ้าไม่นับ HDMI port เหมือนกันกับ G1SN เลย ไม่ว่าจะ T9300 , 9500m GS , Ram 3GB ฯลฯ แต่มีจุดที่เหนือกว่า G1SN ตั้ง 5 อย่างคือ 1) Blu-ray (read Only) Combo Drive , HDD 320GB (G1SN ให้แค่ 250GB) , fingerprint (G1SN ไม่มี) , น้ำหนักที่เบากว่า G1SN 3 ขีด , ราคาที่ถูกกว่า G1SN 6,000 บาท ทั้งๆที่ spec เหนือกว่า (M50SV ราคา 53,900 ส่วน G1SN ราคา 59,900 จากในใบโบรชัวร์) เลยสงสัยว่าทำไมราคามันถึงเป็นแบบนี้ครับ แล้วใครจะซื้อ G1SN มาใช้ล่ะนี่ หรือว่าวัสดุ+การออกแบบมันทนทาน เหมาะกับการเล่นเกมมากกว่า เลยคิดแพง? รบกวนผู้ที่ทราบช่วยตอบทีครับ

ขนาดจอเท่ากันเป่าคับ
    G1จอ 15นิ้วนะครับ

Comment

จอขนาด 15.4" เท่ากันทั้งสองรุ่นครับ ดู video นี้เปรียบเทียบครับ http://www.gentechpc.com/Asus/G1Sn-M50Sv.wmv

Comment

ผมว่ามันจะดีกว่านี้ ถ้า G1SN ให้ ram 4GB , hdd 320GB , blu-ray drive กับจอเป็น WSXGA+ 1680X1050 แล้วขายราคาเดิมอะนะ ถึงจะดูสมกับราคาหน่อย เพระาได้ข่าวมาว่า G1SN ในไืทย ให้มาแค่ WXGA+ 1440X900 ถ้าใช้ spec แบบเดิมๆจริง แบบนี้ M50SV ก็ดูคุ้มกว่าพอสมควรเลยครับ

Comment

ดันหน่อย อยากรู้เหมือนกัน ว่าจะเอามาขายเมื่อรัย

Comment

ดันด้วยคนครับอยากรู้ ราคาขนาดนี้มันช่างเย้ายวนใจเหลือเกิน แต่ไม่ทราบว่าใบโบชัวที่ได้เนี่ยเป็นของเดือนนี้รึเปล่าครับ

Comment

ไปดูมาที่พันท์ทิพย์มาเหมือนกันตอนซื้อ
              ก็ลังเลอยู่ แต่สุดท้ายก็เลือก G1snมาเพราะว่าตั้งใจจะไปซื้อรุ่นนี้อยู่
              ไม่อยากเปลี่ยนใจ
              กลับมาก็สงสัยเหมือนกันว่าคิดผิดเปล่่า55

Comment

Originally posted by Arachi View Post
                ไปดูมาที่พันท์ทิพย์มาเหมือนกันตอนซื้อ
                ก็ลังเลอยู่ แต่สุดท้ายก็เลือก G1snมาเพราะว่าตั้งใจจะไปซื้อรุ่นนี้อยู่
                ไม่อยากเปลี่ยนใจ
                กลับมาก็สงสัยเหมือนกันว่าคิดผิดเปล่่า55
                pantip นี่ร้านไหนมีเหรอครับ จะได้ไปดูหน่อย

Comment

Originally posted by KLUEZE View Post
                  ดันด้วยคนครับอยากรู้ ราคาขนาดนี้มันช่างเย้ายวนใจเหลือเกิน แต่ไม่ทราบว่าใบโบชัวที่ได้เนี่ยเป็นของเดือนนี้รึเปล่าครับ
                  issue 11 ของเดือนพฤษภาคมนี้เลยครับ

Comment

ทางAsusเขาเเบ่งเป็นคนละซีรี่ส์คับ
                    G1สำหรับเล่นเกม คิดว่าบอร์ดคงจะคนละตัวกัน/บอดี้ดูสปอร์ต ฯ...
                    เค้าคงมั่นใจอะคับว่าเจาะตลาดกลุ่มนี้ได้ ที่ผ่านมาก็พอขายได้นะ
                    แต่หลักๆที่ทำยอดให้Asusคงเป็นA8/f8มากกว่า G1ทำออกมาเพื่อลูกค้ากลุ่มหนึ่งนั่นเอง
                    ซึ่งผมคิดว่ากรณีของ Asus Lamborghini ก็คงเหตุผลเดียวกัน

ส่วนM50Svเน้นด้านความบันเทิง บางรุ่นยัดBlue-ray/Dolby/ลำโพงสเตอริโอของ Altec Lansing ปัจจุบันเทรนนี้กำลังมาเเรง(เพราะอิBlue-rayนี่เเหละ)Asusก็เลยทำรุ่นนี้ของมารองรับตลาด รวมทั้งสกัดดาวรุ่นของค่ายอื่นๆเช่นกัน จริงๆเเล้วถ้าเเค่อ่านBlue-rayผมว่ายังไม่เเจ่ม มันต้องเขียนเเผ่นได้ด้วยสิ(เเบบของSonyอะ) น่าจะรออีกสักหน่อย เเต่ถ้าใครจะตามเทคโนฯอันนี้ก็ไม่ว่ากัน

สรุปทั้งหมด เป็นเรื่องของเทคโนโลยี+การตลาด คับผม
                    (ความคิดส่วนตัวนะ^^")

Comment

โทรไปถาม c.a. mobile มาแล้ว เค้าบอกว่าต้องสั่งอย่างเดียว ราคา 53900 ยังไม่ vat ครับ สั่งแล้วต้องรอของ 3 อาทิตย์ ถึงคอมมาร์ตพอดี สงสัยรอดูงานคอมมาร์ตก่อนดีกว่า

Comment

ต้องรับไปค้นโบร์ชัวดูซะหน่อยแร้ว สเป็คท่าจะแจ่ม

Comment

เอาอีกแย้ว หุหุ แบบ คราว F8 สุดแจ่ม อีกแย้ว เหอๆ ทำจัยอีก สามปีค่อยว่ากันใหม่ T^T

Comment

Working...
                          X