Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound BlasterX AE-5 ถือว่าคุ้มค่าตัวไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound BlasterX AE-5 ถือว่าคุ้มค่าตัวไหมครับ

ตัดสินใจว่าจะซื้อตัวนี้อยู่ครับเอามาเล่นเกม pubg แล้วก็ดูหนังฟังเพลงทั่วไป (ตอนนี้ใช้ของ mainboard อยู่)
    ใช้กับหูฟัง Audio Technica PDG1

Sound BlasterX AE-5 ราคา 4,990 ราคาของ jib

ขอความเห็นกับการ์ดตัวนี้หน่อยครับ หรือ มีตัวแนะนำอื่นๆ ช่วยชี้แนะทีครับ

แวะมาบอกราคาเฉยๆครับ ร้าน Jedi ใน Lazada กับ JIB ใน Lazada ราคา 4790 ครับ (ถ้าหาโค้ดลดได้ อาจจะลดได้อีก)
    Last edited by Alderwood; 27 May 2018, 21:16:07.

Comment

ลองไปถามในเฟส pubg ซิครับน่าจะได้รับคำตอบเยอะครับ แต่ที่อ่านเจอเขาจะแนะนำรุ่น G5 ครับ

Comment

ตอนนี้ในกลุ่ม นิยม g5 กันครับ
        ผมเคยถามเพจ creative เห็นบอก ถ้าใช้ pc แนะนำ ae-5 ดีกว่า
        g5 เหมาะสำหรับ laptop ครับ มันสะดวกในการเคลื่อนย้าย

Comment

Originally posted by arios777 View Post
          ตอนนี้ในกลุ่ม นิยม g5 กันครับ
          ผมเคยถามเพจ creative เห็นบอก ถ้าใช้ pc แนะนำ ae-5 ดีกว่า
          g5 เหมาะสำหรับ laptop ครับ มันสะดวกในการเคลื่อนย้าย
          อยากทราบว่าเสียงดีแค่ไหนครับ ผมเองพึ่งชื้อรุ่น G1 ที่เป็น usb มาใช้ครับ

Comment

Originally posted by cleaning View Post
            อยากทราบว่าเสียงดีแค่ไหนครับ ผมเองพึ่งชื้อรุ่น G1 ที่เป็น usb มาใช้ครับ
            แนะนำให้ลองไปโพสถามในกลุ่ม gaming ครับ น่าจะได้คำตอบจากผู้ใช้งานที่หลากหลายกว่า
            แต่ตัวผมเองใช้ AE-5 อยู่ แต่เลิก pubg มานานแล้ว ล่าสุดเอามาเทส katana แล้วก็ลบเกมทิ้งไปแล้วครับ

Comment

แนะนำ ae 5 ไปเลยครับ ผมเอามาเทียบกับ onboard หลายรอบแล้ว กำลังขับคนละเรื่องเลย ส่วน driver ae 5 ก็มีให้ปรับเล่นมากมาย

Comment

ตัวG5นี่เสียงสงัดกว่าAE-5 โดยเฉพาะถ้าต่อกับAQ Jitter Buggเสียงจะสงัดขึ้น โฟกัสดีขึ้นไปอีกระดับนึง
                แต่บุคลิคเสียงยังแพ้AE-5โดยเฉพาะเรื่องรายละเอียด คือมันเป็นSCที่เน้นเบสและเสียงกลาง รายละเอียดมันไม่ค่อยดีนัก ผมเองมีAudioengine D1และD3 DACซึ่งเป็นDACที่lack detailคือไม่ฟ้องรายละเอียดนัก แต่พอเทียบกับG5นี่กลายเป็นรายละเอียดพริ้วกว่าเยอะเลย
                เลยคิดว่าถ้าใครชอบเสียงแนวเบสตูมๆ ฟังสบายเล่นได้นานๆไม่ล้าและเน้นความสงัดของพื้นหลัง สามารถต่อได้ทั้งPCและNB อันนี้แนะนำG5
                แต่ถ้าอยากให้เสียงดีขึ้นไปอีกและเทคโนโลยีใหม่กว่าG5(ยกเว้นเรื่องความสงัด)ให้ไปตัวAE-5ดีกว่า เสียงใสกว่า(ใสนี่คือบุคลิคเสียงไม่ออกแนวดาร์คเหมือนG5นะคับ แต่เรื่องความสงัดG5ยังทำได้ดีกว่า), รายละเอียดดีกว่า, ไดนามิคก็ดีกว่า แม้ไม่ต้องเปิดCrystalizerแต่เสียงเอฟเฟคในเกมส์ก็รู้สึกได้ถึงแรงปะทะที่รุนแรง
                Last edited by OxygenHD; 29 May 2018, 21:22:15.

Comment

AE-5 ในด้านเสียงนี่จะ***งชั้นแบบชัดเจนกับพวกที่เป็น usb รุ่น G1 หรือไม่ครับ หรือว่าต่างกันตรงลูกเล่นหลากหลายกว่าครับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ กำลังเก็บข้อมูลเปรียบเทียบอยู่

Comment

Originally posted by cleaning View Post
                      AE-5 ในด้านเสียงนี่จะ***งชั้นแบบชัดเจนกับพวกที่เป็น usb รุ่น G1 หรือไม่ครับ หรือว่าต่างกันตรงลูกเล่นหลากหลายกว่าครับ
                      ในภาพรวมตัวAE-5จะให้เสียงที่ดีG5คับ โดยเฉพาะเรื่องของรายละเอียดเสียงเสียงจะดีกว่าชัดเจน
                      - AE-5ผมว่ามันทำได้ดีหมด ทั้งGaming, Movie, Music (เรื่องความสงัดจริงๆก็ถือว่าดีมากๆแล้ว เพียงแต่ยังไม่สงัดสุดๆเหมือนUSBรุ่นสูงเท่านั้น) เรื่องฟีเจอร์AE-5มีของใหม่ให้เล่นเยอะกว่า
                      - G5เหมาะกับสายFull Gaming และฟังเพลงได้ดีในบางแนว ข้อดีอีกอย่างของG5คือDSPนั้นเป็นระดับHWจึงไม่จำเป็นต้องอาศัยตัวWindow แต่ถ้าต้องการตั้งค่าละเอียดก็สามารถใช้ซอฟร์แวร์เข้าไปตั้งค่าได้ เวลาลงWindowใหม่ค่าก็ยังเหมือนเดิมเพราะเซ็ตไว้ที่ตัวHW (สามารถกดResetค่าได้ด้วยปุ่มที่อยู่บนตัวDAC)

Comment

Originally posted by OxygenHD View Post
                        ในภาพรวมตัวAE-5จะให้เสียงที่ดีG5คับ โดยเฉพาะเรื่องของรายละเอียดเสียงเสียงจะดีกว่าชัดเจน
                        - AE-5ผมว่ามันทำได้ดีหมด ทั้งGaming, Movie, Music (เรื่องความสงัดจริงๆก็ถือว่าดีมากๆแล้ว เพียงแต่ยังไม่สงัดสุดๆเหมือนUSBรุ่นสูงเท่านั้น) เรื่องฟีเจอร์AE-5มีของใหม่ให้เล่นเยอะกว่า
                        - G5เหมาะกับสายFull Gaming และฟังเพลงได้ดีในบางแนว ข้อดีอีกอย่างของG5คือDSPนั้นเป็นระดับHWจึงไม่จำเป็นต้องอาศัยตัวWindow แต่ถ้าต้องการตั้งค่าละเอียดก็สามารถใช้ซอฟร์แวร์เข้าไปตั้งค่าได้ เวลาลงWindowใหม่ค่าก็ยังเหมือนเดิมเพราะเซ็ตไว้ที่ตัวHW (สามารถกดResetค่าได้ด้วยปุ่มที่อยู่บนตัวDAC)
                        อ่าขอถามต่อนิดนึงนะคะ แล้ว ae5 vs zxr นี่ต่างกันเยอะมั้ยคะ คือช่วงเปิดตัว***งกันหลายปีมาก แต่เห็นใช้ชิพเดียวกัน

Comment

Originally posted by god-army View Post
                          อ่าขอถามต่อนิดนึงนะคะ แล้ว ae5 vs zxr นี่ต่างกันเยอะมั้ยคะ คือช่วงเปิดตัว***งกันหลายปีมาก แต่เห็นใช้ชิพเดียวกัน
                          ทั้ง2ตัวนี้ให้เสียงทีดีทั้งคู่คับ แต่ว่าแนวเสียงต่างกัน
                          - ตัวAE-5นั้นจะใช้DAC Chipเบอร์ES9016ซึ่งให้ความสดชัดของเสียงและรายละเอียดระยิบระยับที่ดีกว่าPCM1794ที่อยู่ในZXR
                          - ZXRนั้นจะได้ความอุ่นของเสียงและความเป็นNatureที่มากกว่าตัวAE-5 และนอกจากนี้ตัวZXRนั้นสามารถเปลี่ยนOpampเพื่อเปลี่ยนแนวเสียงได้ด้วย เป็นอีกหนึ่งฟีเจอร์นักฟังเพลงหลายๆคนชื่นชอบ

สำหรับภาคขับหูฟัง ตัวAE-5นั้นจะดีกว่าของZXRคับ เพราะใช้Discrete Ampขับชาแนลซ้ายและขวาแยกอิสระจากกันทำให้ไม่ดึงกำลังกันและสัญญาณกวนข้ามชาแนลน้อยลง ผมฟังแล้วชอบมากกกว่าตัวZXRนะคับ(ถ้าDAC Chipทำมาเป็นDual Monauralน่าจะสุดยอดกว่านี้) ดังนั้นถ้าใช้หูฟังเป็นหลักตัวAE-5น่าจะเป็นอะไรที่ใหม่และน่าลองกว่าZXR

ส่วนตัวSoftwareปรับแต่ง อันนี้แม้ดูเผินๆอาจเหมือนเหล้าเก่าในขวดใหม่ที่เปลี่ยนชื่อไปเรื่อยๆ THX-->SBX-->Blaster X แต่ว่าเท่าที่ผมใช้ดูตัวBlaster Xมันจะให้ความสมจริงของเสียงที่ดีกว่าตัวSBXคับ โดยเฉพาะการจำลอง3มิติ และนอกจากนี้ตัวAE-5ยังมีฟีเจอร์ใหม่ๆที่น่าสนใจอย่างRedarด้วย ตัวDriversของAE-5เป็นNative Windows10เลยใช้กับWindow 10ได้หายห่วงแน่นอน ส่วนตัวZXRผมไม่เคยลองบนWindow 10นะคับ แต่คิดว่าCreativeน่าจะซัพพอร์ตอยู่(แต่ว่าเสถียรหรือไม่ต้องลองใช้ดู) ส่วนมากตัวWDMจะไม่ค่อยมีปัญหา ที่ตัวSoftware Control Panelต้องลองดูคับ อีกอย่างนึงคือZXRนั้นรองรับพวกDolby ส่วนAe-5นั้นไม่รองรับ

Comment

Originally posted by OxygenHD View Post
                            ทั้ง2ตัวนี้ให้เสียงทีดีทั้งคู่คับ แต่ว่าแนวเสียงต่างกัน
                            - ตัวAE-5นั้นจะใช้DAC Chipเบอร์ES9016ซึ่งให้ความสดชัดของเสียงและรายละเอียดระยิบระยับที่ดีกว่าPCM1794ที่อยู่ในZXR
                            - ZXRนั้นจะได้ความอุ่นของเสียงและความเป็นNatureที่มากกว่าตัวAE-5 และนอกจากนี้ตัวZXRนั้นสามารถเปลี่ยนOpampเพื่อเปลี่ยนแนวเสียงได้ด้วย เป็นอีกหนึ่งฟีเจอร์นักฟังเพลงหลายๆคนชื่นชอบ

สำหรับภาคขับหูฟัง ตัวAE-5นั้นจะดีกว่าของZXRคับ เพราะใช้Discrete Ampขับชาแนลซ้ายและขวาแยกอิสระจากกันทำให้ไม่ดึงกำลังกันและสัญญาณกวนข้ามชาแนลน้อยลง ผมฟังแล้วชอบมากกกว่าตัวZXRนะคับ(ถ้าDAC Chipทำมาเป็นDual Monauralน่าจะสุดยอดกว่านี้) ดังนั้นถ้าใช้หูฟังเป็นหลักตัวAE-5น่าจะเป็นอะไรที่ใหม่และน่าลองกว่าZXR

ส่วนตัวSoftwareปรับแต่ง อันนี้แม้ดูเผินๆอาจเหมือนเหล้าเก่าในขวดใหม่ที่เปลี่ยนชื่อไปเรื่อยๆ THX-->SBX-->Blaster X แต่ว่าเท่าที่ผมใช้ดูตัวBlaster Xมันจะให้ความสมจริงของเสียงที่ดีกว่าตัวSBXคับ โดยเฉพาะการจำลอง3มิติ และนอกจากนี้ตัวAE-5ยังมีฟีเจอร์ใหม่ๆที่น่าสนใจอย่างRedarด้วย ตัวDriversของAE-5เป็นNative Windows10เลยใช้กับWindow 10ได้หายห่วงแน่นอน ส่วนตัวZXRผมไม่เคยลองบนWindow 10นะคับ แต่คิดว่าCreativeน่าจะซัพพอร์ตอยู่(แต่ว่าเสถียรหรือไม่ต้องลองใช้ดู) ส่วนมากตัวWDMจะไม่ค่อยมีปัญหา ที่ตัวSoftware Control Panelต้องลองดูคับ อีกอย่างนึงคือZXRนั้นรองรับพวกDolby ส่วนAe-5นั้นไม่รองรับ
                            ถามเรื่อง sc ที่รองรับ dolby หรือ dts เทียบกับไม่รองรับ อย่าง zxr กับ ae-5 เนี่ย มีผลต่อเสียงหรือคุณภาพเสียงมั้ยครับ

Sent from my Mi A1 using Tapatalk

Comment

ถ้าเล่นลำโพงเป็นหลัก แต่เป็น microlab m880 มันจะเหมาะมั้ยคะ AE-5 เรื่องการเชื่อมต่อ

Comment

Working...
                              X