Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาพัดลมเป่าแบบนี้ช่วยลดความร้อนได้แค่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาพัดลมเป่าแบบนี้ช่วยลดความร้อนได้แค่ไหน

เมื่อคืนนั่งทำกับน้องเล่นๆ..ไม่รู้ว่าช่วยระบายได้มากน้อยแค่ไหน แนะนำหน่อยจ้า..

อันนี้แบบที่2

ผมว่ารุปล่างสุดช่วยได้เยอะเลยครับ แล้วรอบสูงๆหน่อยน่ะ(ในรูป12CM น่าจะใช่)เพราะ 12CM มันลมแรงและรอบสูงมันก็ไม่ดังมากครับ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
      ผมว่ารุปล่างสุดช่วยได้เยอะเลยครับ แล้วรอบสูงๆหน่อยน่ะ(ในรูป12CM น่าจะใช่)เพราะ 12CM มันลมแรงและรอบสูงมันก็ไม่ดังมากครับ
      ใช่ค่ะเป็นขนาด 12 เซนติเมตรถอดมาจากตัวเก่า

Comment

เอาเป็นว่าอย่างน้อยสุดๆ ก็เย็นลง 3 องศาอะครับ ลมยิ่งแรงยิ่งเย็นครับ

Comment

รูปชัดดีจัง

Comment

เย็นขึ้นแน่อนครับ โดยเฉพาะรูปสุดท้ายครับ ถ้าให้ดียิ่งขึ้น ทำปากแตรครอบให้พอดีกับพัดลม จะเย็นขึ้นอีกครับ
            จริงให้พอดีกับซิงค์ก็ได้ครับ แต่พอดีกับพัดลมจะดีกว่าครับ เพราะ พัดลมมันเป่าผ่านซิงค์แบบด้านข้าง ถ้าพอดีกับซิงค์ ์ทิศทางของลมที่ออกมาจากพัดลมมันจะเปลี่ยน เพราะ โดนพัดลมของท่านเป่าครับ

Comment

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                เย็นขึ้นแน่อนครับ โดยเฉพาะรูปสุดท้ายครับ ถ้าให้ดียิ่งขึ้น ทำปากแตรครอบให้พอดีกับพัดลม จะเย็นขึ้นอีกครับ
                จริงให้พอดีกับซิงค์ก็ได้ครับ แต่พอดีกับพัดลมจะดีกว่าครับ เพราะ พัดลมมันเป่าผ่านซิงค์แบบด้านข้าง ถ้าพอดีกับซิงค์ ์ทิศทางของลมที่ออกมาจากพัดลมมันจะเปลี่ยน เพราะ โดนพัดลมของท่านเป่าครับ
                ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ้า..ว่าแต่ใช้อะไรทำปากแตรอ่า..แนะนำวิธีหน่อย

Comment

Originally posted by Sarahjung View Post
                  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ้า..ว่าแต่ใช้อะไรทำปากแตรอ่า..แนะนำวิธีหน่อย
                  แบบง่ายสุดๆ เลยก็ ขวดน้ำอัดลม ลิตร ที่เป็นพลาสติดนี่ละครับ เอามาตัด
                  ส่วนของฐาน อาจจะเผื่อพื้นที่ไว้ แล้วตัดตรงลงมาแบบนี้ครับ อธิบายยากจังครับ ลองดูรูปแบบคร่าวๆนะครับ สีแดงนี่คือตัดออกไปครับ แล้วก็ตัดตรงลงมา เพื่อให้บานมันสามารถบานออกเพื่อรับกับฐานพัดลมแบบนี้ครับ

Attached Files
                  Last edited by Gearhead; 25 Feb 2008, 19:34:43.

Comment

Originally posted by armyman View Post

ชอบจัง โดนใจ

Comment

เยี่ยมมากเลยครับ เปงไอเดียที่เจ๋งมาก ให้10เลยครับ แหละจะลองทำดูบางนะครับ

Comment

ถ้าทำปากแตรแบบที่พี่หัวเกียร์บอกนะ การflowของลมดีขึ้นแน่นอน เพราะปากแตรมันจะช่วยในเรื่องการจัดระเบียบของอากาศที่จะถูกพัดลมดูดเข้าไป

Comment

Originally posted by sicklab View Post
                          ถ้าทำปากแตรแบบที่พี่หัวเกียร์บอกนะ การflowของลมดีขึ้นแน่นอน เพราะปากแตรมันจะช่วยในเรื่องการจัดระเบียบของอากาศที่จะถูกพัดลมดูดเข้าไป
                          ก็เกี่ยวกันนะครับ แต่จริงๆ ใช้เพิ่มแรงดันกันครับ

แรงดัน มาจาก แรงที่กระทำต่อ 1 หน่วยพื้นที่

ถ้าลดพื้นที่ลง เพราะ เราเอาปากแตรไปบีบไว้ แรงดันก็จะมากขึ้น อากาศจะพยายามถ่ายเทตัวเองให้มากขึ้น ตามกฏสมดุล

Comment

Originally posted by armyman View Post
                            เสียวนิ้วกุดจัง

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                              แบบง่ายสุดๆ เลยก็ ขวดน้ำอัดลม ลิตร ที่เป็นพลาสติดนี่ละครับ เอามาตัด
                              ส่วนของฐาน อาจจะเผื่อพื้นที่ไว้ แล้วตัดตรงลงมาแบบนี้ครับ อธิบายยากจังครับ ลองดูรูปแบบคร่าวๆนะครับ สีแดงนี่คือตัดออกไปครับ แล้วก็ตัดตรงลงมา เพื่อให้บานมันสามารถบานออกเพื่อรับกับฐานพัดลมแบบนี้ครับ

แล้วจะลองทำดูจ้า...ขอบคุณค่ะ

Comment

Working...
                              X