Announcement

Collapse
No announcement yet.

CM 690 II ใส่ Corsair H100 ด้านบน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไอเดียดี + มีฝีมือ เยี่ยมมากครับ

Comment

ขอชมเลยครับว่าท่านใจเย็นและตะไบได้เนียนมากๆ

Comment

สวยงามครับท่าน

Comment

Originally posted by fsource View Post
          ไอเดียดี + มีฝีมือ เยี่ยมมากครับ
          ขอบคุณครับ

Originally posted by momoari View Post
          ขอชมเลยครับว่าท่านใจเย็นและตะไบได้เนียนมากๆ
          ว่าจะทำสีขาวอีกตัวยังไม่มีเวลาเลยครับ

Originally posted by LinX View Post
          สวยงามครับท่าน
          ขอบคุณครับ

Comment

มีต่อ
            CM 690 II ใส่ Corsair H100 กับพัดลม ด้านล่างไม่ให้ชนกับ Mainboard หรือชนกับ Slot RAM

เจาะ 4 รูตามที่วงไว้เลยครับ ใช้สว่านเจาะแล้วใช้ตะไบหนางหนูเก็บงานอีกที วิธีนี้เร็วกว่าเดิมมากครับ

เสร็จแล้วประกอบ Mainboard ลงไปก่อนแล้วใส่หม้อน้ำตาม

Slot RAM จะไม่ชนกับหม้อน้ำและพัดลม เพราะเราขยับออกมาด้านข้างแล้ว

ได้ประมาณนี้ครับ

รูปเดี๋ยว Up ให้อีกทีนะครับ ยังไม่เสร็จรอสั่งสายถักการ์ดจอเพิ่ม
            Last edited by Comscience2k; 19 May 2016, 15:25:42.

Comment

มีต่อ วิธีทำ Fan Hub แบบสวย ๆ ง่าย ๆ

เตรียมหัว 3 พินที่แถมมากับ Cooler Master 90 Cfm

ตัดเอาเฉพาะหัว 3 Pin ออกมาก่อน แล้วแยกเป็นคู่

เตรียมร้อยสายถัก

เมื่อร้อยสายถักแล้วจะได้แบบนี้ หาท่อหดตัดไว้หุ้มห้วท้าย

เชื่อมสาย 3 Pin สายขั้วบวกเชื่อมบวก ส่วนสายขั้วลบเชื่อมลบ แล้วหาหัว Molex มา 1 อัน

ถอดหัว Molex ออกก่อนแล้วทำการเชื่อม แล้วหุ้มท่อหดเพื่อป้องกันการช๊อต

หุ้มท่อหดเพื่อความสวยงามแล้วใส้กลับไปที่ หัว Molex
              ถ้าพัดลมแรงเกินไปเราสามารถใช้ต่อหัว Molex ที่ขั้ว 5Volt ก็ได้
              อันนี้ผมทำไว้ทั้ง 2 แบบเลย
              Last edited by Comscience2k; 19 May 2016, 15:56:53.

Comment

มีต่อ วิธีทำหุ้มสายถัก Power Supply Tagan BZ

จากรูป

หัวแรกจะเป็นของ SATA และ Molex
                1 จะเป็นสายสีส้ม 3.3V.
                2 จะเป็นสายสีดำ Ground
                3 จะเป็นสายสีแดง 5V.
                4 จะเป็นสายสีดำ Ground
                5 จะเป็นสายสีเหลือง 12V.

หัวที่ 2 จะเป็นของ PCI-E
                1-2-3 จะเป็น Ground
                4-5-6 จะเป็น 12V.

หลังจากถอดสาย SATA ออก

ร้อยสายถักสีดำแล้วเชื่อมใหม่ ในที่นี้ผมเอาสาย PSU ยี่ห้ออื่นมาใส่เพราะใช้ SATA แค่ 2 หัว อย่าลืมใส่ท่อหดก่อนบัดกรีนะครับ

ประกอบกลับคืน

ความแตกต่างระหว่างเส้นของที่ทำใหม่กับของเก่า

ต่อด้วยสาย Power VGA

หลังจากถอดสาย Power VGA ออก

ร้อยสายถักสีดำแล้วเชื่อมใหม่ ในที่นี้ผมเอาสาย PSU ยี่ห้ออื่นมาใส่เหมือนก่อนหน้าครับ เอาท่อหดหุ้มสายสีเหลือง 12V. กันช๊อตนิดนึง

ประกอบกลับคืน

สายถักที่ผมใช้ผมใช้ขนาดเล็กนะครับเพราะหาขาดใหญ่ไม่ได้เลย ผมก็เลยเอาที่เป็น Size เดียวกับสายถักสีม่วงที่เห็นในรูปเลย มันก็เลยมองเห็นสายข้างในครับ

ขอโชว์ข้างในนิดนึง

ตามด้วยข้างนอก
                Last edited by Comscience2k; 27 May 2016, 10:15:21.

Comment

ชอบๆ งานแจ่มๆ เอามาแบ่งปันกัน...

ขอบคุณมากๆคับ ......

Comment

Originally posted by iCab View Post
                    ชอบๆ งานแจ่มๆ เอามาแบ่งปันกัน...

ขอบคุณมากๆคับ ......
                    ขอบคุณครับ เดี๋ยวว่าง ๆ มีมาฝากอีกครับ

Comment

web ฝากรูป รูปหาย --"

Comment

สวยครับ งานเนียบ ฝีมือ

ทำไมผมเพิ่งเห็นกระทู้นี้

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                          สวยครับ งานเนียบ ฝีมือ

ทำไมผมเพิ่งเห็นกระทู้นี้
                          ถ้าไม่มีคนโพสต่อ นาน ๆ มันจะหายไป ต้องดันขึ้นมาครับ

Comment

เดี๋ยวจะมีการถอดเปลี่ยนหลอดไฟพัดลม Coolermaster LED Silent 90CFM
                            เครดิตท่าน aekshow คล้าย ๆ กัน แต่จะเป็นอีกวิธีนึงครับ

Comment

Originally posted by Comscience2k View Post
                              เดี๋ยวจะมีการถอดเปลี่ยนหลอดไฟพัดลม Coolermaster LED Silent 90CFM
                              เครดิตท่าน aekshow คล้าย ๆ กัน แต่จะเป็นอีกวิธีนึงครับ

ดีครับ ช่วยๆกันลงครับ ห้องนี้จะได้ไม่เหงา และเป็นแนวทางให้คนเริ่มคิดจะทำโน้น ทำนี่ กับ คอมของตัวเอง หลายๆแนวคิด หลายสมอง และสองมือ สนุกสนานกันครับ

Comment

Originally posted by Comscience2k View Post
                                มีต่อ วิธีทำ Fan Hub แบบสวย ๆ ง่าย ๆ

เตรียมหัว 3 พินที่แถมมากับ Cooler Master 90 Cfm
                                มีแยกขายต่างหากไหมครับ

Comment

Working...
                                X