Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูตเครื่องไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูตเครื่องไม่ได้

หลังจากที่เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่มาเป็นตัว ga-ma770-ds3p(ซื้อมือ2มา) ประกอบเส็จกดสวิตซ์เปิดคอม คอมติดพัดลมซีพียูหมุน แต่ไม่ได้ยินเสียงของสปีคเกอร์ดัง ปกติมันจะดังติ๊ดทีนึง แล้วจอก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นดำมึดสนิท งงมาก ยกไปเครมที่com7 นั่งรอ10นาทีเค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย กลับมาประกอบใหม่ (คิดในใจได้แน่ๆ) พอเปิดสวิทซ์ เป็นเหมือนเดิมอีกคอมติดแต่หน้าจอมึด สปีคเกอร์ไม่ดัง เหมือนเดิม เวรกรรมจริง รบกวนท่านทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วยครับ
    สป็คคอม
    AM2 4800+
    ga-ma770-ds3p
    Geil Ultra Series 240 Pin 2GB (2x 1GB) DDR2 800 PC-6400
    HD3850 256m
    ThermalTake TR2 RX 550W

เป็นไปได้ไหมเมนบอร์ดไม่ซัพพอทกับซีพียู

Comment

เข้าเวปไปดูว่ามันใส่รุ่นไหนได้มั่ง
      ไบออส อ่ะไรด้วยนะ บางทีมันจะบอกอีก CPU ตัวนี้ ต้องลงไบออสเวอร์ชันไหนขึ้นไป ถึงใส่ได้

Comment

เสียบสายจ่ายไฟ cpu 4 pin แน่นดีป่าวครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
          เสียบสายจ่ายไฟ cpu 4 pin แน่นดีป่าวครับ
          แน่นดีครับกดดังแต๊บเลย

Comment

โทรไปถามชั่งคอม7เค้าบอกว่ามันอาจไม่ซัพพอทกับซีพียู หรือไม่ก็เป็นที่แรม แต่เทสแรมแล้วมันยังปกติดีตัดแรมงั้นออกไป

Comment

Originally posted by me4u View Post
              เข้าเวปไปดูว่ามันใส่รุ่นไหนได้มั่ง
              ไบออส อ่ะไรด้วยนะ บางทีมันจะบอกอีก CPU ตัวนี้ ต้องลงไบออสเวอร์ชันไหนขึ้นไป ถึงใส่ได้
              ผมไปดูแล้วนะครับมันก็รองรับนะ แต่ผมดูไบออสไม่เป็นว่ามันซับพอทกันยังไงครับ(อ่อนครับ)

Comment

Originally posted by khunngern View Post
                แน่นดีครับกดดังแต๊บเลย
                ลองรื้อ ออกมาประกอบนอกเคสดูไหมครับ

เสียบแค่แรม แล้วเปิดเครื่อง แล้วดูว่าเข้า ใบออสได้ไหม

แล้วดู cpu suport list จากเว็บเขายังครับ
                Last edited by kgb99; 17 Apr 2009, 16:26:27.

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                  ลองรื้อ ออกมาประกอบนอกเคสดูไหมครับ

เสียบแค่แรม แล้วเปิดเครื่อง แล้วดูว่าเข้า ใบออสได้ไหม

แล้วดู cpu suport list จากเว็บเขายังครับ
                  http://th.giga-byte.com/Support/Moth...2945#anchor_os
                  ดูจากลิ้งนี้ มันก็suport นะครับ แต่ผมจะรู้ได้ยังไงครับว่าไบออสผมมันเวอร์ชั่นไหนครับ

Comment

ถอดออกมาขัดๆๆ แล้วก็เสียบใหม่ ลองเครียไบออสก่อนด้วยครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      ถอดออกมาขัดๆๆ แล้วก็เสียบใหม่ ลองเครียไบออสก่อนด้วยครับ
                      ถอดถ่านออกเลยใช่มั๊ยครับ

Comment

ผมก็เคยเป็นนะวันนั้นก็งงไม่รู้เป็นเพราะอะไร พอดีวันนั้นเอาที่เป่าลมมาเป่าฝุ่นในเคส พอเอากลับไปต่อมันก็เกิดอาการแบบท่าน ผมก็ลองขยับสายมั่วๆ ถอดแรมแล้วใส่ใหม่มันก็กลับมาปกติ สายที่ลองขยับน่าจะเป็นพวก HDD ผมมั่วจนติด
                        -.-

Comment

ยกบอร์ดไปเทสกับcpuตัวใหม่ที่ร้าน tk คู่กับ Athlon X2 7750(ลงทุนซื้อใหม่เพราะคิดว่ามันเป็นที่cpuไม่ซัพพอทกันกับบอร์ดตามที่ช่างของcom7เค้าบอก)ให้ช่างจัดการเลยครับงัวเงียอยู่หลังร้านผมขี้เกรียจรอเลยเดินไปกินข้าวซัก 10 นาทีกลับมาแล้วถามช่าง ช่างบอกมันเข้าไบออสไม่ได้ไม่มีเสียงสปีกเกอร์เงียบกลิบ.... งานเข้าแล้วตู ทำไงดีเนี่ยหรือจะยกบอร์ดกับ cpu ไปเทสที่com7 เลยดีไหมให้มันรู้แล้วรู้รอดกันไปเลย

Comment

Working...
                          X