Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทาซิลิโคลน cpu

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีทาซิลิโคลน cpu

ถามแบบ เบ ๆ เลยนะครับ..... (มันคาใจ )

เวลาเพื่อน สมาชิค ทาซิลิโคน cpu ทาแบบไหนครับ

- ทารอบ cpu แบบบาง ๆ ไม่เหลือผิวสัมผัสที่เป็น โลหะ cpu และเอา sink ประกบ
    - วางเนื้อซิลิโคน เท่าเม็ดถั่ว ตรงกลาง cpu แล้วเอา sink ประกบ
    - ทาบแบบปาดเรียบ ตรงกลาง cpu แบบไม่เต็มเนื้อผิวสัมผัส แล้วประกบ sink
    - ทางทั่วผิวสัมผัส cpu และ ผิว สัมผัส sink แล้วประกบกัน

ผมทำแบบแรกครับ ตอนแรก ใช้ e6850 ก้อเย็นดีนะ ประมาณ 42 - 55 เต็ม max
    ตอนนี้เปลี่ยน cpu เป็น q6600 เริ่มมาก็ 57 - 65 เลย ทั้งที่ทาแบบเดียวกัน ใช้
    hyper 212 (ติดพัดลมเพิ่มอีกด้านด้วยนะ)

เป็นทฤษฏีแบบ เบื้องต้นจริง แต่หากทำถูกวิธี น่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ.....

เพิ่มในกระทู้เดียวเลยละกันครับ
    เพื่อน ๆ ใช้ sink อะไรกันบ้างครับ รัน idle - full เท่าไหร่กันบ้าง จะได้ประกอบการตัดสินใจ
    ในการเลือกใช้ sink ที่ดีมีคุณภาพครับ.........ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ร่วมแสดงความเห็น...

ผมหยดไว้ แล้วเอานิ้วถูๆ ทั่วไม่ทั่วไม่รู้ จับซิ้งค์ประกบเลย

Comment

หยด 5 ถั่วครับ กลาง ซ้ายบน ขวาบน ล่างซ้าย ล่างขวา

แล้วประกบ จบคับ จบเห่ นะ

ล้อเล่น

วิธีนี้ก็ ok นะ

Comment

ปกติ หยดใส่ริมๆแล้วปาด
        ถ้าขี้เกียจก็หยดแล้วประทับซิ้งเลย

Comment

กดเต็มที่ครับ มีเท่าไรกดให้หมด หมดค่อยเลิก แล้วกระแทกซิงค์ลงไปดังเปรี้ยงเลยครับ มันจะได้กระจายแบบSPREAD SHOT!!!! 555

ล้อเล่นน่ะครับ ผมเอาหยดเดียวใหญ่ๆหน่อยแล้วก้อกดซิงค์ลงไปเลยครับ แต่ผมขยับฐานซิงค์มันหน่อยเพื่อจะได้ไม่กระจุกด้านเดียวน่ะ

Comment

1 หยดเม็ดข้าวโพดตรงกลางแล้วประกบเลย

Comment

หยดเป็นแบบ เลข 5 ในลูกเต๋าแล้วกดเลย

Comment

ไม่ต้องทา ไม่ต้องหยด กดมันเลย

ล้อเล่นน่ะ

ทาขอบด้านนึงเป็นแนวยาวแล้วปาด
                ดูกะประมาณให้หนา 0.25mm โดยทั่วกัน แล้วประกบ
                จะสมบูรณ์สุดๆ แต่เปลือง

Comment

Oooo......... ลองถอดเครื่องประกอบใหม่ ทา ซิลิโคนใหม่ มันลดลงมานิดเดี๋ยวเอง
                  ประมาณ 55-62 กำ........ เกี่ยวเปล่าว่าเคสระบายอากาศไม่ดี เฮอ้.....

Comment

คนอื่นไม่รู้นะ
                    ผมแบบหยดไว้ริมๆๆแล้วเกลี่ยให้เรียบ
                    จากนั่นก็หยดตรงกลางเท่าไหวไม้ขีด

Comment

แบบจขกท.ทำครับ ตามที่เคยร่ำเรียน EE. มา และต้องบางเพื่อจะได้ไม่สะสมความร้อน

Comment

ผมก็หลดตรงกลาง(เท่าเมล็ดถั่ว) แล้วก็ประกบซิ้งเลย(บิดซ้ายขวาหน่อย) เคยจะลองปาดดูเหมือนกันแต่มันเลอะอ่ะ ก็เลยไม่ทำ

Comment

เคยอ่านวิธีของamdสมัยก่อนโน้นมันให้เกลี่ยบางๆทั่วหน้าสำผัสนะครับแล้วเอาซิ้งมาประกบกับตัวcpuเลย

Comment

ตอนนี้ หนักกว่าเดิมอีก.......clock ไป ไฟ ประมาณ 1.32

แค่รัน....screen sever ตู้ปลา ยังวิ่ง 70 - 72 เลย.....

เครียดดดดดด พรุ่งนี้ลองถอดมาทา ซิลิโคน ใหม่อีก...

Comment

อย่าลืมโรยแป้งเย็นไว้บนซิลิโคน อีกทีหนึ่งครับ CPU จะได้เย็นๆๆ

Comment

Working...
                              X