Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามครับ อยากลองเล่น Intel ดูบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามครับ อยากลองเล่น Intel ดูบ้าง

อยากลองเล่น Intel ดูบ้างครับ มีหลายคำถามครับ ที่อยากรู้
    คือตอนนี้ ผมจัดสเปคของตัวเองไว้แล้ว
    และมีแรมในตัวอยู่แล้วคือ
    kingston 1 gb. x2 bus 667

คำถามที่

1. ตอนนี้ก็มองชุด cpu + m/b ของ intel ไว้ 1 ชุด

คือ gigabyte p35-ds3r รองรับ bus สูงสุดคือ 1333

แล้ว cpu ที่มองไว้คือ E 2180 ซึ่งเป็นแค่ bus 800
    เพราะจริงๆ อยากเล่น 6550 แต่ราคายังสูงไป จึงคิดจะเล่น
    E 2180 ไปพลางๆ ก่อน

+ กับแรมที่มีอยู่นั้น คือ bus 667

อยากทราบว่า cpu + m/b ที่จัดไว้ สามารถใช้กับ
    แรม bus 667 ที่มีอยู่ได้หรือไม่ครับ

2. แล้วอนาคต คงหลังปีใหม่ ถ้าผมจะเปลี่ยน cpu
    มาใช้เป็น 6550 จำเป็นที่ต้องเปลี่ยนแรมด้วยหรือไม่ครับ
    เพราะรู้สึกว่า แรมบัสมันต่ำ เกินไปรึเปล่า

3. ตัวคูณและบัส ของ 6550 อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

แรมใช้ได้คับ^^

Comment

Originally posted by dept View Post
      อยากลองเล่น Intel ดูบ้างครับ มีหลายคำถามครับ ที่อยากรู้
      คือตอนนี้ ผมจัดสเปคของตัวเองไว้แล้ว
      และมีแรมในตัวอยู่แล้วคือ
      kingston 1 gb. x2 bus 667

คำถามที่

1. ตอนนี้ก็มองชุด cpu + m/b ของ intel ไว้ 1 ชุด

คือ gigabyte p35-ds3r รองรับ bus สูงสุดคือ 1333

แล้ว cpu ที่มองไว้คือ E 2180 ซึ่งเป็นแค่ bus 800
      เพราะจริงๆ อยากเล่น 6550 แต่ราคายังสูงไป จึงคิดจะเล่น
      E 2180 ไปพลางๆ ก่อน

+ กับแรมที่มีอยู่นั้น คือ bus 667

อยากทราบว่า cpu + m/b ที่จัดไว้ สามารถใช้กับ
      แรม bus 667 ที่มีอยู่ได้หรือไม่ครับ

2. แล้วอนาคต คงหลังปีใหม่ ถ้าผมจะเปลี่ยน cpu
      มาใช้เป็น 6550 จำเป็นที่ต้องเปลี่ยนแรมด้วยหรือไม่ครับ
      เพราะรู้สึกว่า แรมบัสมันต่ำ เกินไปรึเปล่า

3. ตัวคูณและบัส ของ 6550 อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
      1.ได้ ชิวๆ เลย
      2.ไม่ต้องเปลี่ยนแรม วิ่ง 1:1 พอดี
      3.E6550 2.33GHz ( 333 x 7 )

Comment

Working...
      X