Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย p5q se/r เพิ่มไฟได้แค่ 1.5 เองเหรอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย p5q se/r เพิ่มไฟได้แค่ 1.5 เองเหรอ

คือตามหัวข้อครับ ของผมเพิ่มไฟได้แค่ 1.5 เองทำยังไงถึงจะได้สูงกว่านี้อ่ะครับ

dun แปบ

Comment

อ่านคู่มือดูครับ...ผมไม่แน่ใจว่ามันมีจัมเปอร์เพิ่มไฟหรือเปล่า p5q se/r......แต่ตัวp5q มีแน่ๆ (p5q สับจัมเปอร์แล้วเพิ่มไฟได้เลย1.7ขึ้นไป ถ้าไม่สับถึง1.69v) ตัวจัมเปอร์อยู่แถวๆ CPU ถ้าไม่มีคู่มือลองเล็งๆหาบนตัวบอร์ดดูครับ OCCPU

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
        อ่านคู่มือดูครับ...ผมไม่แน่ใจว่ามันมีจัมเปอร์เพิ่มไฟหรือเปล่า p5q se/r......แต่ตัวp5q มีแน่ๆ (p5q สับจัมเปอร์แล้วเพิ่มไฟได้เลย1.7ขึ้นไป ถ้าไม่สับถึง1.69v) ตัวจัมเปอร์อยู่แถวๆ CPU ถ้าไม่มีคู่มือลองเล็งๆหาบนตัวบอร์ดดูครับ OCCPU
        จะลองดูครับ ขอบคุณล่วงหน้า หุหุ

Comment

ดัน

Comment

ยังไม่ได้ครับ

Comment

ผมส่องดูแล้วไม่มีจัมเปอร์เพิ่มไฟบนบอร์ด และภาคจ่ายไฟ CPU ของ SE จะเป็นชุดเล็ก มีแค่ 4 phase แต่ P5Qรุ่นธรรมดาและรุ่นPRO จะมี 8 phase .. P5Q รุ่นอื่นๆจะมีซิงค์ระบายความร้อน ทั้งภาคจ่ายไฟ และชิปเซ็ตต่างๆ และของรุ่น PRO จะเป็นแบบ Copper Heatpipe ซึ่งครอบคลุมทั้ง northbridge จนถึงภาคจ่ายไฟ CPU แต่ของ SE จะเป็นอลูมิเนียมธรรมดา และติดไว้เฉพาะที่ northbridge เท่านั้น ..... คงไม่รุ่งแล้วละท่านอุปกรณ์ไม่อำนวย

P5Q

P5Q PRO

P5Q Deluxe

Comment

ถ้าไม่อยากเปลี่ยนบอร์ด ก็หา cpu 45nm มาใช้ ประหยัดไฟกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
                  ผมส่องดูแล้วไม่มีจัมเปอร์เพิ่มไฟบนบอร์ด และภาคจ่ายไฟ CPU ของ SE จะเป็นชุดเล็ก มีแค่ 4 phase แต่ P5Qรุ่นธรรมดาและรุ่นPRO จะมี 8 phase .. P5Q รุ่นอื่นๆจะมีซิงค์ระบายความร้อน ทั้งภาคจ่ายไฟ และชิปเซ็ตต่างๆ และของรุ่น PRO จะเป็นแบบ Copper Heatpipe ซึ่งครอบคลุมทั้ง northbridge จนถึงภาคจ่ายไฟ CPU แต่ของ SE จะเป็นอลูมิเนียมธรรมดา และติดไว้เฉพาะที่ northbridge เท่านั้น ..... คงไม่รุ่งแล้วละท่านอุปกรณ์ไม่อำนวย

P5Q

P5Q PRO

P5Q Deluxe
                  ขอบคุณมากครับ

Comment

ผมก็ใช้ p5qse r แฟชลไบออส ไปเป็นตัวใหม่ ที่มีให้โหลด ในเวป แฟชลแล้ว คล๊อกได้น้อยลงอ่ะครับ ทำไงดี

Comment

Working...
                    X