Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมต่อX-fiเข้าAvrแล้วระเบิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมต่อX-fiเข้าAvrแล้วระเบิดครับ

ที่ผ่านมาผมต่อ X-fi เข้าAvr ก็ไม่มีปัญหาอะไรจนกระทั่ง ไปอัฟคอมใหม่เปลี่ยน Vga มาใช้ Ati

4890 เพื่อต่อ HDMI เข้า TV แต่แล้วพอต่อ Optical ไปเข้า AVR มันจะมีเสียงแหลมๆดังยาวตลอด

เลย เหมือนกับมันชอตอะไรซักอย่าง ทั้งเวลาจับหัวhdmiถอดเข้าออกก็เหมือนโดดไฟดูดด้วย แล้ว

ซักพักก็มีเสียงดัง ตูม แล้ว AVR ก็น็อคไปเลย

ส่งศูนย์ไปเคลมมารอบนึงแล้ว ที่ศูนย์เค้าก็เปลี่ยน IC ให้ใหม่และบอกว่าอาการมันเกิดจากชอตอะไรเนี่ย

แหละครับ เอากลับมาลองใหม่ก็ระเบิดอีกรอบ แล้ววันนี้ก็เอาคอมไปที่ร้านไปตรวจเชคดูอีกรอบ

แล้วผมก็ลองเอาหูฟังมาลองต่อดู ปรากฎว่าเสียงมันออกข้างเดียวครับ (ลองกับหูฟังเพราะAVRวาง

กองอยู่เพราะเพิ่งระเบิดอีกรอบวันนี้ T-T) ลงDriver ใหม่ก็แล้ว รื้อออกมา ทั้งcase ประกอบใหม่ก็

แล้ว ทั้งๆที่คอมก็เพิ่งซื้อใหม่มาได้อาทิตย์นึง ผู้รู้ช่วยบอกวิธีแก้ทีครับ

ส่งสัญญาณเสียงเข้าavrด้วยHDMIและOpticalพร้อมกันรึเปล่า

ถ้าปล่อยไปพร้อมกันก็แน่นอนหละครับวงจรเครื่อเงสียงมันละเอียดอ่อนก็ไปได้ง่ายๆ

แต่ถ้าไม่ได้ส่งspdifไปที่สายHDMIอันนี้คงเป็นที่เครื่องavrแล้วหละ

อย่างdenonผมเวลาเปิดพร้อมกันมันไม่ยอม มันจะตัดระบบทันที

Comment

คงจะเป็นอย่างที่ว่า ผมปล่อยออกพร้อมกัน

แต่ผมก็ใช้denonน่ะทำไมมันไม่ตัดให้หว่ามันชอคแล้วบึ้มเลย

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

อืม แปลกดี
          ผมต่อ ทั้ง coax opital hdmi เวลาใช้ก็ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง มันไม่ชนกันอยู่แล้ว
          ถ้าเป็นเพราะต่อสัญญานชนกัน ทำไม avr ไม่มี Protection ??

Comment

avr ยี่ห้ออะไรครับ จะได้ไม่ซื้อ

Comment

ต้องค่อยๆใช้ครับ เล่นเครื่องเสียงไม่ใจเย็นยี่ห้อไหนมันก็ไปได้หมดหละครับเหอๆ

Comment

จังชิมันต้องขาย

Comment

ผมต่อ ทั้ง Optical Coaxial Analog 5.1 เข้าพร้อมกัน ยังไม่เห็นเป็นไรเลยครับ มันก็ต้องกดเลือกเอาว่าจะเอา Source ไหน

ปล
                  Onkyo 5105

Comment

Originally posted by krisda01 View Post
                    ผมต่อ ทั้ง Optical Coaxial Analog 5.1 เข้าพร้อมกัน ยังไม่เห็นเป็นไรเลยครับ มันก็ต้องกดเลือกเอาว่าจะเอา Source ไหน

ปล
                    Onkyo 5105
                    ก็ตรงSource นี่หละครับที่มันสามารถตั้งให้ชนกันได้ ถ้าเซทไม่ละเอียดมันมีโอกาศชนกัน
                    เพราะผมใช้อยู่

Comment

Working...
                    X