Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องอัพแรมในโน๊ตบุ๊คคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องอัพแรมในโน๊ตบุ๊คคับ

ถามเรื่องอัพแรมในโน๊ตบุ๊คคับ
    ตอนนี้ใช้ Acer 5021NWLCi อยู่คับ เสป็คจากโรงงานก็

AMD Turion64 ML28 (1.6Ghz)
    Ram 256 MB DDR bus333

ตอนซื้อมาตอนแรกก็ได้อัพแรมเพิ่มเป็น 512MB. bus333 แถวเดียว(ถอดของเก่าเทิร์น)
    ตอนนี้อยากจะอัพแรมเป็น 1 GB โดยจะถอดเจ้า 512 bus333 ออก
    แล้วไปซื้อ 1GB Bus 400 มันจะใช้ได้มั๊ยคับ.....

เคยได้ยินมีคนแนะนำให้หาแรมบัส 400 ใส่แทน 333 คับ
    เห็นว่าความเร็วของแรมมันจะไปด้วยกันได้ดีกับ FSB อ่ะคับ
    เพราะธรรมดา FSB มันวิ่งที่ 200Mhz*8=1600Mhz อ่ะคับ
    อันนี้ขอคนฟันธงด้วยคับ.....

ใส่ได้แน่นอน ครับ แต่เปลืองเงินเปล่าๆๆ
    ก้อซื้อ 512 มาเพิ่ม เหอะ หรือไม่ก้อ ซื้อ 1GB มาเพิ่ม ทีเดียวจบ
    เทิร์นตัวเก่า ขาดทุน ยับๆ

เรื่อง FSB ไม่แน่ใจ ครับ รู้แต่ ความเร็วแทบจะไม่ต่างกัน ครับ

Comment

รับบ่ได้

FSB ของ RAM ทีเติมใหม่ "ห้าม" เกิน FSB เดิมครับ
      ฟันธงงงงงงง

Comment

Originally posted by singha70 View Post
        ใส่ได้แน่นอน ครับ แต่เปลืองเงินเปล่าๆๆ
        ก้อซื้อ 512 มาเพิ่ม เหอะ หรือไม่ก้อ ซื้อ 1GB มาเพิ่ม ทีเดียวจบ
        เทิร์นตัวเก่า ขาดทุน ยับๆ

เรื่อง FSB ไม่แน่ใจ ครับ รู้แต่ ความเร็วแทบจะไม่ต่างกัน ครับ
        อีกแถวมันว่างก้อซื้อมาใส่ครับ เห็นด้วย อย่าไปเทิร์นเลยครับ ไม่คุ้ม แนะนำ ซื้อ 1g

เพราะว่าถ้าไม่ใช่ 1g เดี่ยวนี้ก้อจะตกยุคและ อิอิ

แต่ว่าผมยังไม่ได้เปลี่ยน อยากได้ 1g

Comment

Working...
        X