Announcement

Collapse
No announcement yet.

■ A card VS N Card video playback contrast

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

UVD มันต้องใช้ software เฉพาะที่ support แบบ cyberlink PowerDVD HD เปิดมันถึงจะใช้่ได้ ถ้ามาใช้กับโปรแกรมที่ support ไม่ครบ(KMPlayerเปิดได้แต่ AVIVO) มันก้เหมือน disable ให้ไม่ใช้ มันก็คงบอกอะไรไม่ได้ เพราะมันไม่ต่างจากการเอาการ์ดรุ่นโบราณมาทดสอบน่ะแหละ

ดูการทดสอบนี้มันค่อนข้าง bias ไปหน่อยครับ ภาพส่วนใหญ่ที่ cap มาเปรียบเทียบก็เป็นคนละ frame กันซะอีก เหอๆเขียนมาว่าเฟรมเวลาเท่านี้ แต่ดูที่รูปจริงมันคนละ frame ชัดๆ มันจะเทียบได้ไงหว่า การบีบอัดของแต่ละ frame มันไม่เท่ากันสักหน่อย แถมเปิด function ต่างๆก็ไม่ครบ เจ้านึงเปิดเร่ง(Pure video) อีกเจ้าไม่เปิด(เิปิดแต่ AVIVO แต่ไม่เปิด UVD) แล้วเอา cpu utilization มาเทียบกันเฉย ทั้งๆที่ค่ายA โฆษณาว่า UVD ไว้ลดภาระ CPU แต่ดันไม่ใช้?!?! แถมถ่ายจากจอ LCD แบบ TN ที่ความเพี้ยนสูงและยังย่อขนาดรูป ไม่ใช่ 1:1 อีก(เอาหนัง 1080p มาดูในจอ 22 มันก็ไม่คมเท่าดูในจอ 24 ที่รองรับ 1080p แท้ๆหรอก)

ว่าแต่เห็นมีแต่คนบอกว่าปรับ N แล้วได้สีเหมือน A แต่ก็ยังไม่เคยเจอวิธีดีๆ ว่าปรับยังไง ปรับแค่ไหน เพราะที่เคยลอง ถ้าปรับให้สีสดในเกม ออกมา desktop สีแสบตา แต่ถ้าปรับ desktop สีสบายตา เข้าเกมก็จืดสนิท ส่วน A ไม่ต้องปรับอะไรมันก็สดทั้งคู่ได้โดยไม่ต้องแสบตาที่ใดที่หนึ่ง ถ้่ามีใครปรับแล้วสบายตาได้ทุกกรณีช่วย capture การ settingแล้วมา post บอกกันหน่อยเพราะผมใช้ทั้งสองค่าย จะได้ลองปรับบ้าง

อ้อ pure video มันต้องซื้อ license ถึงจะใช้ได้ แต่ละท่านได้หาวิธีมาใช้กันบ้างไหมอะ?

Comment

ซื้อ license คืออะไรเหรอ ไม่เคยซื่อ ทั้ง OS ยันประแกรมประยุกต์ทั้งหลาย โหลดมาใช้งานทีไรมันก็บอกฟรีตลอดชีพ

Comment

#17 หมายถึงว่ามันต้องลง software เฉพาะของ Pure Videoแล้วหา license(หรือจะ crack ก็ได้) ซึ่งผมสงสัยว่าผู้ใช้การ์ด N แต่ละท่านได้ลง software Pure Video กันบ้างไหม หรือไม่เคยสนใจเลยไม่ใช้ function นี้ไงล่ะครับ

Comment

ความจริงมันโหดร้าย บางคนอาจไม่กล้ายอมรับมัน บางคนชอบสีแบบนี้ก็บอกสวย บางคนไม่ชอบแบบนี้ก็บอกไม่ใช่ คงต้องแล้วแต่สายตาคนล่ะครับ

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
            #17 หมายถึงว่ามันต้องลง software เฉพาะของ Pure Videoแล้วหา license(หรือจะ crack ก็ได้) ซึ่งผมสงสัยว่าผู้ใช้การ์ด N แต่ละท่านได้ลง software Pure Video กันบ้างไหม หรือไม่เคยสนใจเลยไม่ใช้ function นี้ไงล่ะครับ
            คุณเอาอะไรมาพูดถ้าไม่เปิด UVD ไม่มีทางที่จะดู Hi-def 1080P โดยใช้ซีพียูแค่ 8% สำหรับ Quad Core อย่างต่ำถ้าไม่ใช้การ์ดจอช่วยมันยัง 40%

ผมจะบอกให้อีกอย่างนึงนะครับ ถ้าคุณจะบอกว่าไม่แฟร์ HD2600 เป็นการ์ดที่ได้รับการวิจารณ์จาก Xbitlab และได้รับการทดสอบโดย HVQ แล้วว่าดูหนังดีที่สุดแล้วสำหรับซีรี่ HD2000 หรือคุณจะให้เอา HD2900 ที่ไม่มี UVD มาเทียบ หรือจะให้เอา HD2400 ที่มีบั๊กไดรเวอภาพแตกตอนดู Hi-def งั้นเหรอ

แล้วที่คุณบอกว่าภาพคนละเฟรม ผมอยากให้คุณลอง Crop ภาพแต่ละช่องแล้วเปิดภาพกับวินโดว์สลับไปมาดู แล้วคุณก็จะเห็นว่ามันเป็นเฟรมเดียวกัน อย่าพูดอะไรส่งเดชจะได้ไหมครับ

เรื่องจอ เห็นอีกช่องไหม ที่เค้าเทสให้ดูที่ 1920*1200 แล้วถ้าคุณจะบอกว่าความเพี้ยนมันสูง จอเทพๆอย่างเดลความเพี้ยนมันสูงขนาดที่ว่า เปิดหนังเรื่องเดียวกัน สองครั้ง แล้วภาพจะไม่เหมือนกันเลยหรือครับ ถ้าเพี้ยนขนาดนั้นคุณเอาจอไปซัดทิ้งเลยดีกว่า แล้วผมจะถามตรงๆ ตอนนี้คุณใช้จออะไรดู Hi-def แล้วสาวก ATI ที่บอกว่า ATI มันเนียนโคดๆ ถามตรงๆส่วนใหญ่ใช้จออะไร TN 19" 22" 24" หรือ CRT 19" 1280*1024

ที่คุณบอกว่าปรับไงก็ไม่เหมือน เค้าทำให้ดูคาตาขนาดนั้นแล้วยังจะพูดอะไรอีก

เรื่อง Pure Video แนะนำให้โหลด K-lite มาใช้ แล้วใส่ฟิลเตอของ CyberLink นั้นแหละ Pure Video มันทำงานแล้ว ไม่ต้องเสียตังซักบาท

ก่อนจะพูดผมว่าคุณลองศึกษาดูให้ดีก่อนดีกว่านะครับ ว่า Avivo, UVD, Pure Video, Pure Video HD แต่ละอย่างมันใช้ทำอะไรกันแน่

แล้วจะขอซุยสาวก ATI อีกที พวกที่เปิดฮาดแวร์ไม่เป็นหรือพวกดู MKV ที่เปิดฮาดแวร์ไม่ได้ แล้วบอกว่าภาพเนียน 5555 หาความต่างไม่เจอ

อย่าให้ Computer System มันกลายเป็น Voodoo System ไปเลยครับ อย่าพยายามเอา ไสยศาสตร์มาเกี่ยวข้องกับระบบคอมพิวเตอร์มากนักเลย พูดอะไรกันก็ให้มันมีเหตุมีผลหน่อย

Comment

อย่าเอาเรื่องของการทดสอบมาทำให้ทะเลาะกันครับ มันไม่ได้อะไร นอกจากเสียเวลาครับ

Comment

ลองดูที่เวบนี้ครับมีการเปรียบเทียบระหว่าง Avivo HD Vs Purevideo HD โดยใช้ 9600GT กับ 3870x2
                http://www.driverheaven.net/reviews....d=552&pageid=2

Comment

เวลาดูจริงๆ จะมานั่งเพ่ง รึป่าวก้อ ป่าว

เอาที่มันเล่นเกมแล้ว เฟรมเยอะๆ ดีกว่า

Comment

Originally posted by sanitkku View Post
                    อย่าเอาเรื่องของการทดสอบมาทำให้ทะเลาะกันครับ มันไม่ได้อะไร นอกจากเสียเวลาครับ
                    ก็ไม่ได้ตั้งใจจะให้ทะเลาะครับ เพียงแต่ว่า คน 2 คน ต่างความคิด ต่างเหตผล ต่างความเชื่อ
                    พอมาอยู่ในที่เดียวกัน ความคิดของแต่ละคนมันมักจะไม่ลงรอยกัน ก็มักจะเกิดเหตุประมาณนี้
                    เป็นเรื่องธรรมดาของ 2 คน 2 เหตุผลและมุมมองต่างกัน
                    ไม่งั้นคงไม่มีผู้สนับสนุน กับผู้ต่อต้านหลอกครับ

Comment

pure video วิธีลง วิธีใช้ ส่วนยาอมตะ ก็PM ขอท่านเรือรบเอานะครับ
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189999

Comment

Avivo HD(3870x2) Vs Purevideo HD(9600GT)

http://www.driverheaven.net/reviews....d=552&pageid=2
                        ลอกมาให้ดูคิดเห็นประการใด
                        Last edited by onizika01; 22 Apr 2008, 17:58:13.

Comment

ชวนทะเลาะ เหลือเกิน กลุ่ม ต้องการจะบอกว่า ฝั่งของตัวเองนั้น ดีเท่ากับอีกฝั่ง

อีกกลุ่มก็บอกว่า ฝั่งตัวเองนั้นดีกว่าอีกฝั่ง

ทั้งๆที่มันก็ดูได้เหมือนกัน เเละคงไม่มีใครมานั่ง จับ ผิด ถึงรายละเอียดที่เเตกต่างน้อยมากในขณะที่ดู หนัง หรอกครับ

เเต่ที่เห็นจะเเตกต่างคือ purevideo ต้องเสียตัง เเต่ Avivo ไม่เสียตัง (ยกเว้นจะเเครกเอาอ่านะ)

ปล.รู้สึกว่าคุณTRIPPLE-X จะใช้คำพูดรุนเเรงมาก + ไม่รับฟังความคิดเห็น อย่างอื่นเลยน่ะครับ เข้าใจว่าชอบ Nvidia เเต่พูดเเบบนี้ มันเเทงใจน่ะ

ลองไปดูกระทู้นี้อีกทีน่ะ ^^" http://forums.overclockzone.com/foru...hlight=9800GX2
                          Last edited by Picasso; 22 Apr 2008, 17:56:45.

Comment

ตัวอย่าง H264/ AVC 1080P cpu used 1% ไม่ได้เรียกใช้งาน โปรแกรม purevideo decoder นะจ๊ะ

cyberlink จัดให้ ไม่เสียซักบาท

ใครไม่รู้เรื่องโปรแกรม purevideo decoder หุบตูด เงียบๆไว้ เด๋วโดนตุ๋ยตูด

Last edited by battlecruiser; 22 Apr 2008, 20:43:36.

Comment

Originally posted by ARES View Post
                              คุณเอาอะไรมาพูดถ้าไม่เปิด UVD ไม่มีทางที่จะดู Hi-def 1080P โดยใช้ซีพียูแค่ 8% สำหรับ Quad Core อย่างต่ำถ้าไม่ใช้การ์ดจอช่วยมันยัง 40%

ผมจะบอกให้อีกอย่างนึงนะครับ ถ้าคุณจะบอกว่าไม่แฟร์ HD2600 เป็นการ์ดที่ได้รับการวิจารณ์จาก Xbitlab และได้รับการทดสอบโดย HVQ แล้วว่าดูหนังดีที่สุดแล้วสำหรับซีรี่ HD2000 หรือคุณจะให้เอา HD2900 ที่ไม่มี UVD มาเทียบ หรือจะให้เอา HD2400 ที่มีบั๊กไดรเวอภาพแตกตอนดู Hi-def งั้นเหรอ

แล้วที่คุณบอกว่าภาพคนละเฟรม ผมอยากให้คุณลอง Crop ภาพแต่ละช่องแล้วเปิดภาพกับวินโดว์สลับไปมาดู แล้วคุณก็จะเห็นว่ามันเป็นเฟรมเดียวกัน อย่าพูดอะไรส่งเดชจะได้ไหมครับ

เรื่องจอ เห็นอีกช่องไหม ที่เค้าเทสให้ดูที่ 1920*1200 แล้วถ้าคุณจะบอกว่าความเพี้ยนมันสูง จอเทพๆอย่างเดลความเพี้ยนมันสูงขนาดที่ว่า เปิดหนังเรื่องเดียวกัน สองครั้ง แล้วภาพจะไม่เหมือนกันเลยหรือครับ ถ้าเพี้ยนขนาดนั้นคุณเอาจอไปซัดทิ้งเลยดีกว่า แล้วผมจะถามตรงๆ ตอนนี้คุณใช้จออะไรดู Hi-def แล้วสาวก ATI ที่บอกว่า ATI มันเนียนโคดๆ ถามตรงๆส่วนใหญ่ใช้จออะไร TN 19" 22" 24" หรือ CRT 19" 1280*1024

ที่คุณบอกว่าปรับไงก็ไม่เหมือน เค้าทำให้ดูคาตาขนาดนั้นแล้วยังจะพูดอะไรอีก

เรื่อง Pure Video แนะนำให้โหลด K-lite มาใช้ แล้วใส่ฟิลเตอของ CyberLink นั้นแหละ Pure Video มันทำงานแล้ว ไม่ต้องเสียตังซักบาท

ก่อนจะพูดผมว่าคุณลองศึกษาดูให้ดีก่อนดีกว่านะครับ ว่า Avivo, UVD, Pure Video, Pure Video HD แต่ละอย่างมันใช้ทำอะไรกันแน่

แล้วจะขอซุยสาวก ATI อีกที พวกที่เปิดฮาดแวร์ไม่เป็นหรือพวกดู MKV ที่เปิดฮาดแวร์ไม่ได้ แล้วบอกว่าภาพเนียน 5555 หาความต่างไม่เจอ

อย่าให้ Computer System มันกลายเป็น Voodoo System ไปเลยครับ อย่าพยายามเอา ไสยศาสตร์มาเกี่ยวข้องกับระบบคอมพิวเตอร์มากนักเลย พูดอะไรกันก็ให้มันมีเหตุมีผลหน่อย
                              ผมใช้จอ LCD24" 1920*1200สิครับ จะดู full HD 1080p ก็ต้องจอที่ support สิ ไปดู downscale แล้วมันจะหาความชัดได้อย่างไร pixel mapping ไม่ใช่ 1:1 ก็แย่แล้วครับ จอ 22" ที่เขาทดสอบเขาทำ native ได้แค่ 1680*1050 ส่วน 1920*1200 ที่เอามาโชว์น่าจะเป็น interpolate ครับไม่ใช่ native resolution อยู่แล้ว

รูปที่ผม post ดูดีๆนะครับ ไม่ใช่เฟรมเดียวกัน ดูความสูงของไม้เท้าในรูปบน กับดูจำนวนคนที่เป็นฉากหลังของรูปล่างดู ถ้ายังว่าเฟรมเดียวกันคงตาบอดแล้วล่ะครับ แต่ก็แปลกใจที่เรื่องเล็กๆน้อยๆแบบนี่ผู้ทดสอบไม่น่าพลาดง่ายๆ

ที่ผมพยายามพูดก็คือ การทดสอบเปรียบเทียบนี้ค่อนข้าง bias และเชื่อถือไม่ได้มากนัก ทำไมไม่เอา VGA ยุคเดียวกันที่เป็นคู่ต่อสู้กันโดยตรง แบบ 8800GT Vs HD3870 แต่ไปเอาตัวกลางๆของยุคเก่ามาเทียบ แถมการเปรียบเทียบ ยังใช้อุปกรณ์ที่ต้่องเรียกว่า บ้านๆ อย่างการเอาจอ 22" dell ตัวธรรมดาๆ(dell ไม่ใช่เทพทุกตัว อย่าหลงขี้ปากพ่อค้า) มาดูหนัง full HD ซึ่ง downscale มา หรือแม้แต่การใช้กล้องprosumer มาถ่ายภาพ แทนที่จะใช้ DSLR หรือการ capture รูปคนละเฟรมมาเปรียบเทียบ รวมไปถึงcapture CPU Utilization จากคนละเฟรม(คนละเฟรมการบีบอัดก็ไม่เท่ากัน CPU ก็ไม่เท่ากันนะจ๊ะ) ก็ไม่ไหวเลย ซึ่งจะเทียบมาอวดกันในห้องเรียนคงพอไหว แต่ไปเขียนลงรีวิวแล้วบอกว่า นี่ึืคือข้อสรุป ผมว่าไม่น่าเชื่อถือ

ป.ล. ผมใช้ทั้งสองค่าย แต่แปลกใจว่าทำไม บางคนต้องทำตัวเป็นทาสของค่ายผู้ผลิตกันด้วย ทั้งๆที่น่าจะเลือกซื้อเฉพาะตัวสินค้า ตัวไหนดีกว่าก็ซื้อตัวนั้น บางช่วงเทคฯตัวไหนเจ๋งกว่า ก็เอาตัวนั้นแหละ หรือจุดเด่นของแต่ละตัวก็ต่างกัน ก็เลือกใช้ไปตามงานและโอกาส หาเงินซื้อเองก็ต้องเลือกที่คุ้มค่า ไม่ใช่เลือกซื้อเพราะเป็นทาสยี่ห้อ มันตลกครับ แบมือขอเงินแม่มาซื้อแล้วก็เถียงกันว่าใครเจ๋งกว่า เห็นบางคนพูดแล้วเลยอดไม่ได้
                              Attached Files

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                                ผมใช้จอ LCD24" 1920*1200สิครับ จะดู full HD 1080p ก็ต้องจอที่ support สิ ไปดู downscale แล้วมันจะหาความชัดได้อย่างไร pixel mapping ไม่ใช่ 1:1 ก็แย่แล้วครับ จอ 22" ที่เขาทดสอบเขาทำ native ได้แค่ 1680*1050 ส่วน 1920*1200 ที่เอามาโชว์น่าจะเป็น interpolate ครับไม่ใช่ native resolution อยู่แล้ว

รูปที่ผม post ดูดีๆนะครับ ไม่ใช่เฟรมเดียวกัน ดูความสูงของไม้เท้าในรูปบน กับดูจำนวนคนที่เป็นฉากหลังของรูปล่างดู ถ้ายังว่าเฟรมเดียวกันคงตาบอดแล้วล่ะครับ แต่ก็แปลกใจที่เรื่องเล็กๆน้อยๆแบบนี่ผู้ทดสอบไม่น่าพลาดง่ายๆ

ที่ผมพยายามพูดก็คือ การทดสอบเปรียบเทียบนี้ค่อนข้าง bias และเชื่อถือไม่ได้มากนัก ทำไมไม่เอา VGA ยุคเดียวกันที่เป็นคู่ต่อสู้กันโดยตรง แบบ 8800GT Vs HD3870 แต่ไปเอาตัวกลางๆของยุคเก่ามาเทียบ แถมการเปรียบเทียบ ยังใช้อุปกรณ์ที่ต้่องเรียกว่า บ้านๆ อย่างการเอาจอ 22" dell ตัวธรรมดาๆ(dell ไม่ใช่เทพทุกตัว อย่าหลงขี้ปากพ่อค้า) มาดูหนัง full HD ซึ่ง downscale มา หรือแม้แต่การใช้กล้องprosumer มาถ่ายภาพ แทนที่จะใช้ DSLR หรือการ capture รูปคนละเฟรมมาเปรียบเทียบ รวมไปถึงcapture CPU Utilization จากคนละเฟรม(คนละเฟรมการบีบอัดก็ไม่เท่ากัน CPU ก็ไม่เท่ากันนะจ๊ะ) ก็ไม่ไหวเลย ซึ่งจะเทียบมาอวดกันในห้องเรียนคงพอไหว แต่ไปเขียนลงรีวิวแล้วบอกว่า นี่ึืคือข้อสรุป ผมว่าไม่น่าเชื่อถือ

ป.ล. ผมใช้ทั้งสองค่าย แต่แปลกใจว่าทำไม บางคนต้องทำตัวเป็นทาสของค่ายผู้ผลิตกันด้วย ทั้งๆที่น่าจะเลือกซื้อเฉพาะตัวสินค้า ตัวไหนดีกว่าก็ซื้อตัวนั้น บางช่วงเทคฯตัวไหนเจ๋งกว่า ก็เอาตัวนั้นแหละ หรือจุดเด่นของแต่ละตัวก็ต่างกัน ก็เลือกใช้ไปตามงานและโอกาส หาเงินซื้อเองก็ต้องเลือกที่คุ้มค่า ไม่ใช่เลือกซื้อเพราะเป็นทาสยี่ห้อ มันตลกครับ แบมือขอเงินแม่มาซื้อแล้วก็เถียงกันว่าใครเจ๋งกว่า เห็นบางคนพูดแล้วเลยอดไม่ได้
                                คือจะบอกว่าใช้จอ 24" แล้วไม่มีทางปรับสีให้เหมือนกันได้ใช่ไหมครับ 5555 หรือจะบอกว่าถ้าใช้จอ 24" แล้วสีจะเปลี่ยนไปเหรอ หรือยังไง บังเอิญไม่ได้ใช้จอ ISP 24" ใครใช้ ISP 24" ยกมือหน่อยดิ 55555 ผมว่าการทดสอบนี้ไม่ได้เน้นเรื่องความคมชัดซักเท่าไหร่เลยนะครับ Hi-def ไม่ใช่ DVD นะครับที่ De-interlace ไม่ดีแล้วภาพจะแตก เค้าก็แฟร์ดีแล้วนะครับ อุปกรณ์ทุกอย่างเหมือนกันหมดเปลี่ยนแค่ตัวการ์ด ถ้าเปลี่ยนการ์ดแล้วเปลี่ยนจอด้วยก็ว่าไปอย่าง

รูปที่ยกมาให้ดูนะครับ รูปเดียวนั่นใช่ไหม เข้าใจครับว่าคนทำเค้าอาจจะมึน แต่ดูให้ดีนะครับ ประเด็นมันอยู่ที่รูปกลางกับรูปทางขวา แล้วทีนี้ไอส่วนที่ยกมานี่รูปกลางกับรูปขวามันเป็นไง

ผมว่าตัวคุณเองค่อนข้างที่จะไม่เป็นกลางนะครับ ถ้าไม่เอาซีรี่8 ไปชนกับ HD2000 แล้ว ซีรี่ 9 จะไปชนกับอะไร คู่ที่จะจับมาชนกันในปัจจุบันนี้ไม่ใช่ HD3000 กับ ซีรี่ 9 อย่างที่คุณ onizika01 เอามาให้ดูหรือไง ผลเป็นไงดูเอาเองละกัน 555555 เรื่องกล้อง ผมไม่มีความรู้ ผมขอไม่พูดถึง เรื่อง CPU 5% กับ 6% ต่างกัน 1% แค่นี้ ผมไม่แคร์ ถ้าจะคุยเรื่องนี้ด้วยระวังจะจุกนะครับ อิอิ

ผมก็มีความรู้สึกว่ามีคนบางคนเป็นทาสของผู้ผลิตหรือเปล่า ใครกันนะ บางคนอาจะไม่ใช่ทาส แต่ก็อาจจะได้รับข้อมูลน้อยและส่งต่อข้อมูลผิดๆ หรืออาจจะเคยได้รับประสบการที่ไม่ค่อยดีจากการใช้งานผิดๆมา แล้วก็เชื่อฝังใจว่ามันต้องเป็นอย่างนี้ ยิ่งพูดอะไรไปแล้วยิ่งเหมือนขี่หลังเสือ กลัวเสียหน้าอะไรหรือเปล่านะ ถ้ามีใครเอาอะไรมาให้ดูก็จะโกรธเพราะว่ามันไม่เหมือนที่ตัวเองเคยเจอ ผมไม่เคยยัดเยียดอะไรให้ใคร เอาข้อมูลมาให้ดูคิดเอาเอง แล้วจะคอมเม้นอะไรก็ตรองให้ถ้วนๆก่อน

แล้วก็นะ ถ้าจะด่าใครว่าเป็นทาสของผู้ผลิต โดยที่จะบอกว่าตัวเองไม่ใช่ เพราะว่าใช้ 2 ค่าย
                                ผมก็คงไม่ใช่ทาสเหมือนกันมั้งครับ ผมก็มีทั้ง 2 ค่าย แถมคอมกองเต็มบ้าน 5555 จะพูดอะไรก็ระวังเข้าตัวด้วยนะครับ

หลังๆนี้รู้สึกว่าคอมเม้นของคุณจะใส่อารมมากไปนิดนะ แล้วก็ดูจะไม่ได้วิจารณ์อะไรเกี่ยวกับกระทู้เท่าไหร่แล้ว ไปด่าคนอื่นซะงั้น เก็บอารมณบ้างก็ดีครับ

เอาเถอะครับ การทดสอบนี้ อาจจะไม่ครบถ้วนครอบคลุม และมีจุดบกพร่อง แต่แค่นี้ก็อาจจะทำให้หลายๆคนเข้าใจอะไรได้ดีขึ้นมากแล้ว ถ้าคนอย่างคุณไม่เข้าใจ ก็อัพทูยูแล้วกันครับ จะหาเพิ่มเติมเอาเองก็ได้

หรือถ้าคิดว่าตัวเองมีความรู้มากพอ ก็ทำบทความที่เป็นกลางมาให้หลายๆคนในนี้ดูก็ได้ครับ หลายๆคนเปิดใจและพร้อมจะรับฟัง พิสูจน์สิ่งที่ตัวเองพูดหรือจะพิสูจน์ความเชื่อของตัวเองก็ลองดูหน่อย มีความรู้ก็ทำหน่อย หรือทำได้แค่พูด
                                Last edited by ARES; 22 Apr 2008, 23:07:35.

Comment

Working...
                                X