Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu เสียหรือเมนบอร์ดพังกันแน่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu เสียหรือเมนบอร์ดพังกันแน่

เปิดเครื่องใช้งานอยู่ดีๆมันค้างไปเลย จนรีใหม่ก็ยังไม่ติดอีกเลย
    ตอนนี้เวลาเปิดไฟเล็กๆสีเหลือง ที่เมนบอร์ดมันสว่างติดครับ แต่หน้าจอไม่ติด
    ไฟแสดงการทำงานของฮาร์ดดิสก็ไม่ติด ตกลงจะเปลี่ยน CPU หรือเมนบอร์ดดีครับ

ปล. ที่มันเป็นอย่างนี้เพราะตอนเปิดเครื่องทำงาน พัดลมที่ cpu ไม่ติดครับแต่ไม่รู้ตัวใช้งานมันไปเรื่อยๆ สัก 8 ชม. มันเลยเป็นอย่างนี้เลยครับ

ลองเอาพัดลมมาเปลี่ยนครับ โดยมากถ้ามันร้อนมากๆ เมนบอดจะปิดตัวเองครับ เพื่อ save cpu

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      ลองเอาพัดลมมาเปลี่ยนครับ โดยมากถ้ามันร้อนมากๆ เมนบอดจะปิดตัวเองครับ เพื่อ save cpu
      ผมทิ้งมันไว้หนึ่งวันแล้วเอาพัดลมมาเปลี่ยนแล้ว พอลองเปิดก็เป็นแบบนี้แระครับคือหน้าจอไม่มีอะไรขึ้นเลย ไฟหลอดเล็กๆที่อยู่บนเมนบอร์ดติดสว่าง ไปสถานะการทำงานฮาร์ดดิสไม่ติด ฮาร์ดแวร์ตัวอื่นๆทำงานปกติ ครับ

Comment

มันคงร้อน รึเปล่า รอ ให้ เย็น ก่อน
        ไปหาพัดลมมา ใส่ ซะ

Comment

Originally posted by TAKY_001 View Post
          มันคงร้อน รึเปล่า รอ ให้ เย็น ก่อน
          ไปหาพัดลมมา ใส่ ซะ
          ตั้งแต่มันค้างดับไปผมก็ไม่เปิดอีกเลยทิ้งไว้ เกิน 24 ชม. แล้วครับจึงมาเปิดใหม่เนี่ย

Comment

จากความเห็นของผมน่าจะเป็นซัพพายครับ

Comment

ถ้าจะเทส cpu นี่เรื่องใหญ่เลยนะ สงสัยต้องยกไปให้ร้านซ่อมลองให้แล้วหละครับ

หรือลองถอด cpu ไปใส่เครื่องอื่นดูครับ ถ้ามีเครื่องที่เป็น socket เดียวกันครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                ถ้าจะเทส cpu นี่เรื่องใหญ่เลยนะ สงสัยต้องยกไปให้ร้านซ่อมลองให้แล้วหละครับ

หรือลองถอด cpu ไปใส่เครื่องอื่นดูครับ ถ้ามีเครื่องที่เป็น socket เดียวกันครับ
                ไม่มีเมนบอร์ดอ่ะดิ

Comment

อืม...เอาไงดี

ถอด cpu ออกมาแล้วใส่เข้าไปใหม่ และ ลองเคลียใบออสดูครับ

แล้วมีกลิ่นเหม็นไหม้ ที่คอมบ้างป่าวครับ

Comment

อืม...เอาไงดี

ถอด cpu ออกมาแล้วใส่เข้าไปใหม่ และ ลองเคลียใบออสดูครับ

แล้วมีกลิ่นเหม็นไหม้ ที่คอมบ้างป่าวครับ
                    เอาออกมาแระซวยเลย ขาหักไป 1 ขา เนื่องจากสนิมกิน
                    แย่เลย

Comment

โอ้ว สนิมกินเลยเหรอครับ*0*

Comment

โอ้ว สนิมกินเลยเหรอครับ*0*
                        แล้วมันซ็อคเก็ตเท่าไหร่นี่ ซื้อมาเมื่อปี 2001 เอง สนิมกินเสียแล้ว
                        Last edited by nithisit; 20 Oct 2008, 18:43:27.

Comment

Originally posted by nithisit View Post
                          แล้วมันซ็อคเก็ตเท่าไหร่นี่ ซื้อมาเมื่อปี 2001 เอง สนิมกินเสียแล้ว
                          ตรงหลัง cpu เขียนว่าอะไรครับ หักขาเดีียวน่าจะต่อได้นะ

Comment

ตรงหลัง cpu เขียนว่าอะไรครับ หักขาเดีียวน่าจะต่อได้นะ
                            AMD Duron D700AUT 1B
                            AKCA 0136 VPMW

ออกปี 1999

Comment

Socket A (Socket 462) มือ 1 ไม่น่ามีขายแล้วอะ

Comment

Working...
                              X