Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องบอร์ดกับแรมครับผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องบอร์ดกับแรมครับผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

คือว่าผมใส่แรม 4 G กับเมนบอร์ด Asrock Wolfdale1333-D667 ใน bios เห็น 4096 ครบครับ

แต่พอรันเข้าหน้า windows มันจะโชว์แรมที่ 3200 MB ผมไม่ทราบเกิดจากอะไรลอง bios หมดทุกตัวแล้วครับยังไม่หายเลย ทำให้แม้แต่ใช้ windows vista 64 bit เห็นแรม 4 G ก็จริง แต่ว่าใช้จริงๆแค่ 3198 MB ผมไม่ทราบว่าเกิดจากเมนบอร์ดไหมช่วยแนะนำทีนะครับ
    Last edited by BoYs_ZoNe; 25 Dec 2008, 14:08:18.

ต้องใช้ OS 64 bit ครับ ทั้ง xp และ vista ถึงจะเห็นครบ 4gb

Comment

OS 32 bit ปกติครับมันไม่ได้หายไปไหนหลอกครับ เท่าแต่ว่า คอมมันมองเห็นแค่นั้นเอง มันก็เหมือนกับ HDD นั้นและครับ
      อยากให้เต็ม ก็ต้อง OS 64 bit ไม่ต้องไปคิดมากหลอกครับ
      Last edited by papaa_; 25 Dec 2008, 12:03:35.

Comment

ไม่ใช่ครับคือว่าตอนนี้ใช้ 64 bit ครับใน windows มันก็ยังเห็นไม่เต็ม 4096 mbครับมันเห็นแค่ 3189 mb

มันเป็นอาการตั้งแต่ตอนเริ่มบูตเข้า windows แล้วนะครับ คือว่าที่หน้าจอก่อนจะเข้า windows มันจะขึ้น dual mode ใช่ไหมครับ ที่จริงขนาดแรมมันน่าจะ 4096 mb ใช่ปะ แต่นี้มันกลับได้ค่า 3200 mb ผมไม่แน่ใจว่า mb จะเสียไหม ครับ

Comment

งั้น ลองเคลียใบออสดูครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            งั้น ลองเคลียใบออสดูครับ

ผมแฟลชไบออสทุก version ดูแล้วก็ยังไม่ได้อะครับ
            แล้วเคลียไบออสนิทำยังไงครับถอดใน case เหรอแนะนำด้วยครับ
            ใน bios มองเห็นที่ 4096 MB
            แต่พอตอนบูตเอามาแค่ 3200 MB ไม่รู้มันหายไปไหนหมดครับ
            Last edited by BoYs_ZoNe; 25 Dec 2008, 14:08:57.

Comment

รูปก็ 4 GB นี่ครับ

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
                รูปก็ 4 GB นี่ครับ

รูป 4 G ก็จริงแต่พี่ดู physical memory ดิ มันเห็นแค่ 3,275,284 kb
                เท่ากับว่ามันมีแรมใช้แค่ 3198 MB เองนะครับ

Comment

อืมจริง

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                    นั่นสิ ในรูปก็ 4.0GB
                    รูป 4 G ก็จริงแต่พี่ดู physical memory ดิ มันเห็นแค่ 3,275,284 kb
                    เท่ากับว่ามันมีแรมใช้แค่ 3198 MB เองนะครับ

ตอนบูตเข้า windows มันเห็นแค่ 3200 MB duall memory mode อะครับ

ใช้ Asrock Wolfdale1333-D667 มีวิธีแก้ไหมครับ

ตาม นี้ครับที่เครื่องมีใช้
                    Last edited by BoYs_ZoNe; 25 Dec 2008, 14:19:42.

Comment

Originally posted by BoYs_ZoNe View Post
                      ผมแฟลชไบออสทุก version ดูแล้วก็ยังไม่ได้อะครับ
                      แล้วเคลียไบออสนิทำยังไงครับถอดใน case เหรอแนะนำด้วยครับ
                      ใช่ครับ เปิดฝาเคสครับ ง่ายๆก็ถอดถ่านออกซัก 2 นาทีแล้วใส่กลับเข้าไป

หรือเคลียตรง jumper clear cmos

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                        ใช่ครับ เปิดฝาเคสครับ ง่ายๆก็ถอดถ่านออกซัก 2 นาทีแล้วใส่กลับเข้าไป

หรือเคลียตรง jumper clear cmos
                        ขอบคุณครับผมจะลองทำดูได้หรือไม่ได้ยังไงจะมาบอกอีกทีคับผม

Comment

ไม่ได้อะครับยังเป็นเหมือนเดิมเลย

ใน bios มันเห็นแรมที่ 4096 MB ก็จริงครับ
                          แต่ไม่แน่ใจว่ามันแชร์ไปที่ไหน ทำไมพอรันแล้วถึงเอามาใช้แค่ 3200 Mb

Comment

อืมแปลกจัง ลองเปลี่ยนแผน วินโดว์แล้วใช่ไหมครับ

Comment

ใช้ไปเตอะ .... จะใช้ทีเดว 4Gb เลยรึ ผม 4G แต่ยังใช้ 32 อยู่เลย ไม่เคยใช้ถึงสักที

Comment

Working...
                              X