Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมค้างบ่อยๆ โดยไม่ขึ้น Error เป็นที่แรม รึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมค้างบ่อยๆ โดยไม่ขึ้น Error เป็นที่แรม รึเปล่าครับ

ใช้คอม อยู่แล้วก็ค้างไปเฉยๆ ขยับอะไรไม่ได้นกจาก รีเซทคอมอย่างเดียว บางที 2-3 ชม.ถึงเป็น
    บางทีเปิด MY com ก็เป็นแล้ว ถ้าส่งเครม เค้าจะเครมให้รึเปล่าครับ กลัว เค้าไม่เห็นปันหาของแรม
    (ใครจะมานั่งเล่นรอจนมันค้างเนอะ)
    แรม ที่บอก มี 2 ตัว Buss 2G/1333 ลองเทสใส่ทีละตัวก็ไม่ค้าง ผมละกลุ้ม มีหนทางเทสอีกไหนครับ

ก่อนหน้านี้ เปลี่ยน PSU + Harddisk แล้ว ก็ยังไม่หาย ทั้งๆ ที่คอมเพิ่งประกอบมาไม่ถึง เดือน กลัวเค้าไม่รับเครมอ่ะครับ ประมาณว่าไม่เห็นปัณหาของมัน หรืออาจจะไม่ได้เป็นที่แรม

Asus P5P43TD
    CPU Q8400 Quad core 2.66 Ghz
    Ram 2G/1333 *2 kington
    WD Blue 500 GB (ซื้อเมื่อวาน)
    XFX GTS 250 1 GB
    PSU Tigan UII33 600W (เพิ่งซื้อได้ 3วัน)

ขอคำแนะนำด้วยครับ ไล่จนหมดแล้ว ยังหาสาเหตุไม่เจอเลย หรืออาจจะเจอของใหม่ที่มีปัญหาพอดี
    *0*

ลองเปลี่ยนสาย sata /power ของ hdd ดูยังครับ และดูว่ามันแน่นดีไหม

ถ้าลองมาขนาดนี้แล้ว ยังค้าง ผมว่านะจะส่งเคลมเมนบอร์ด

Comment

หรือถ้าใส่ 2ตัว วิ่ง แบบบดูโอ แล้ว ค้าง นี้ เป็นที่ บอร์ดเปล่าครับ

Comment

ถ้าเป็นแบบนั้น ใบออสอาจจะรวนก็ได้ครับ ลองเคลียใบออสดูยังครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
          ลองเปลี่ยนสาย sata /power ของ hdd ดูยังครับ และดูว่ามันแน่นดีไหม

ถ้าลองมาขนาดนี้แล้ว ยังค้าง ผมว่านะจะส่งเคลมเมนบอร์ด

ผมว่าถ้า ปันหาไม่ใช่ตรงแรมก็ คงเมนบอร์ดอ่ะครับ คงไม่น่า จะเป็น กาด จอ กับ CPU

ปันหาคือ แรม 1333 ไม่รู้ผมจะเอาไปเทสกลับเครื่องใครนี่สิ
          แต่ผมว่าอาจจะ ใส่แบบดูโอแล้ว ค้างอ่าครับ *0* ลองใส่ 2G ตัวเดียว ไม่เหน ค้างเลย
          T^T

Comment

ไอสไตน์กล่าวไว้ว่า : บุคคลที่ทำอะไรซ้ำแบบเดิม แต่อยากให้ผลลัพธ์ต่างไปจากเดิม ถือว่าผู้นั้นเป็นผู้วิกลจริต

ฉะนั้น จงทำในสิ่งที่คุณยังไม่ได้ทำครับ แล้วคุณจะได้ผลลัพธ์ที่ต่างไปจากเดิม (จะเน่ากว่าเดิมหรือเปล่าหว่า ^^")

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
              ถ้าเป็นแบบนั้น ใบออสอาจจะรวนก็ได้ครับ ลองเคลียใบออสดูยังครับ
              ก่อนอื่นต้องขอบุคุณนะครับ ที่เข้ามา ตอบปันาให้ผม คือผมเครียด Bios นี่คือเซท ทุกอย่างของมันเป็น Defalt เปล่าครับ ถ้าข้อนั้นผมทำแล้ว แต่ถ้าไม่ใช่แบบนั้น แนะนำทีครับ เพราะ ของใหม่ ยกชุดไม่น่าจะเป็นแบบนั้นเลย

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by zilverkung View Post
                ก่อนอื่นต้องขอบุคุณนะครับ ที่เข้ามา ตอบปันาให้ผม คือผมเครียด Bios นี่คือเซท ทุกอย่างของมันเป็น Defalt เปล่าครับ ถ้าข้อนั้นผมทำแล้ว แต่ถ้าไม่ใช่แบบนั้น แนะนำทีครับ เพราะ ของใหม่ ยกชุดไม่น่าจะเป็นแบบนั้นเลย

ขอบคุณครับ
                แบบนั้นแค่ ดีฟอลค่าที่ปรับแต่ครับ มันยังไม่แน่นอนเท่ากับ เคลียใบออสครับ

เคลียใบออสโดยการ เซ็ตจัมเปอร์ครับ มันจะอยู่ใกล้ๆถ่านใบออส

ของ ASUS โดยมาก จะเสียบอยู่ีขา 1-2 คือปรกติ จะเคลีย ก็ถอดไปเสียบ 2-3 ซักพัก

แล้วกลับมาเสียบที่ 1-2 เหมือนเดิม

อีกวิธีคือ ถอดถ่านใบออสออกซักพัก แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ลองดูครับ

Comment

แบบนั้นแค่ ดีฟอลค่าที่ปรับแต่ครับ มันยังไม่แน่นอนเท่ากับ เคลียใบออสครับ

เคลียใบออสโดยการ เซ็ตจัมเปอร์ครับ มันจะอยู่ใกล้ๆถ่านใบออส

ของ ASUS โดยมาก จะเสียบอยู่ีขา 1-2 คือปรกติ จะเคลีย ก็ถอดไปเสียบ 2-3 ซักพัก

แล้วกลับมาเสียบที่ 1-2 เหมือนเดิม

อีกวิธีคือ ถอดถ่านใบออสออกซักพัก แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ลองดูครับ

รับทราบคับ รบกวนขอ Email หน่อยได้เปล่าครับ เผิ้ออยาก ขอคำแนะนำ เด๋วเย็นนี้ จะลองกลบไปทำดู โดยการถอดถ่านไบออสครับ
                  (ไม่อยากจะบอกว่าผมก็ทำงาน IT ของ ห้างๆ นึง แต่.....จนตรอกจริงๆ*0*)

Comment

tawannamsn@hotmail.com ครับ

Comment

Add msn ไปแล้วนะคับ รับด้วยเน้อ

Comment

ไม่เห็นเลยครับ ผมชื่อวุฒิ นะ ลองadd ใหม่ดูครับ

Comment

ตามนี้ครับ

Comment

ไม่เห็นเลยครับ ผมชื่อวุฒิ นะ ลองadd ใหม่ดูครับ
                            .
                            หะ

Comment

อาการแบบนี้ เป็นได้หลายอย่างเลยอะ
                              windows ก็มีส่วน
                              hardware ก็มีส่วน

ลองไล่เช็คทีละชิ้นเลยครับ
                              สุดท้ายก็เหลือ mainboard หละครับ ตามที่หลายๆท่านกล่าวมา

ส่งเคลมโลด

Comment

Working...
                              X