Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำ OC E2160 กับ GA-EP31-DS3L หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำ OC E2160 กับ GA-EP31-DS3L หน่อยครับ

อยากทราบว่าปรับบัสที่เท่าไหร่ที่พอดีครับ เพิ่มไฟซีพียู กับ แรม เท่าไหร่ดีครับ ปรับไฟ PCI-E เท่าไหร่ครับ ผมใช้แรม Kington DDR2 800 1 G*2 ครับ ปรับที่เท่าไหร่ดีครับ ปัจจุบันไม่ได้ปรับอะไรมันวิ่งที่ 5-5-5-18 อีกอย่างคือผมใช้ซิ้งเดิม และ PSU ติดเคสธรรมดาครับ 450W. ใช้การ์ดจอ EAH 2600XT 256 m. ครับ ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าเลยครับ

แง่มๆๆ เพื่อนอุดมการณ์ E2160 อิอิ

Comment

ซิ้งค์เดิมเอา 3.4 พอ
      380-385*9

spd 1:1 เล่นตัวอื่นก็ได้ 5:6 3:4 เป็นต้น
      ram 5-5-5-15 หรือจะเล่นต่ำกว่านี้ก็ได้ ถ้าแรมแรงๆ
      mch +0.2-0.3
      fsb +0.2
      pci-e 101
      cpu 1.52

ลองไล่ๆไฟแต่ล่ะตัวดูุครับ อุปกรณ์แต่ล่ะตัวกินไฟไม่เท่ากัน

ปล.. อย่าลืมปิด C1E EIST ด้วยล่ะ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
        380-385*9

spd 1:1 เล่นตัวอื่นก็ได้ 5:6 3:4 เป็นต้น
        ram 5-5-5-15 หรือจะเล่นต่ำกว่านี้ก็ได้ ถ้าแรมแรงๆ
        fsb +0.2
        pci-e 101
        cpu 1.52

ลองไล่ๆไฟแต่ล่ะตัวดูุครับ อุปกรณ์แต่ล่ะตัวกินไฟไม่เท่ากัน

ปล.. อย่าลืมปิด C1E EIST ด้วยล่ะ
        confix แจ่ม

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
          confix แจ่ม

แต่อย่าหลงเซ็ตตามหมดเด้อ เด๋วแต็ปจะมาโทษกันอีก

Comment

pci-e 101 GA-EP31-DS3L ล๊อคไม่ได้ครับ ปล่อยออโต้นั่นแหละ เล่นเกมแล้วไม่มีปัญหาก้อเอาเลยงับ เคยดูบัสนะของผม มันพาไป 140 นู้น

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
              pci-e 101 GA-EP31-DS3L ล๊อคไม่ได้ครับ ปล่อยออโต้นั่นแหละ เล่นเกมแล้วไม่มีปัญหาก้อเอาเลยงับ เคยดูบัสนะของผม มันพาไป 140 นู้น
              ของผมล๊อคได้ครับ(มันเป็นบางตัวมั้ง) ของผม ล๊อคที่ 103 เพราะอยู่ซอย103เกี่ยวกันไหมอ่า

Comment

Originally posted by reconnang View Post
                ของผมล๊อคได้ครับ(มันเป็นบางตัวมั้ง) ของผม ล๊อคที่ 103 เพราะอยู่ซอย103เกี่ยวกันไหมอ่า
                ล็อคได้เหมือนกัน115ครับ

Comment

ไม่ได้เข้าหลายวัน เดี๋ยวลองดูหน่อยแล้วได้ผลประการใด จะแจ้งให้ทราบครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                    380-385*9

fsb +0.2
                    pci-e 101
                    cpu 1.52

รบกวนถามอย่างโง่ๆเพราะรู้รู้จริงๆด้วยคับว่า "ปิด C1E EIST" มันให้ประโยชน์หรือเกิดผลอย่างไรคับ ขอบคุณคับ ^_^

Comment

C1E = CPU power saving function in system halt state
                      EIST = Enhanced Intel Speed Step

Comment

Originally posted by kupong View Post
                        C1E = CPU power saving function in system halt state
                        EIST = Enhanced Intel Speed Step
                        ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะตัวของ Gigabyte หรือป่าวครับ มันเป็นตัวประหยัดพลังงาน ถ้าเวลาที่เราไม่ใช่งานหนักมันจะปรับลดตัวคูณลงใช่ป่าวครับ

Comment

EIST รู็สึกจะเห็นแค่ในบอร์ด GA

แต่ C1E จะแสดงให้เห็นทุกบอร์ด <<<< ซึ่งเป็นระบบประหยัดพัลงงานของ cpu
                          โดยวิธีลดตัวคูณอัตโนมัติ เวลา oc ต้องปิด มิเช่นนั้น เวลาเข้าไปเปิดดู cpu-z แล้วท่านก็จะสงสัยว่า
                          cpu/mb ของผมเสียรึปล่าว ซึ่งคำถามแบบนี้จะมีให้เห็นแทบทุกวัน

ดังนั้น เวลา oc ควรปิดฟังชั่น C1E EIST

Comment

EIST รู้้้้้สึกจะเห็นแค่ในบอร์ด GA

แต่ C1E จะแสดงให้เห็นทุกบอร์ด <<<< ซึ่งเป็นระบบประหยัดพัลงงานของ cpu
                            โดยวิธีลดตัวคูณอัตโนมัติ เวลา oc ต้องปิด มิเช่นนั้น เวลาเข้าไปเปิดดู cpu-z แล้วท่านก็จะสงสัยว่า
                            cpu/mb ของผมเสียรึปล่าว ซึ่งคำถามแบบนี้จะมีให้เห็นแทบทุกวัน

ดังนั้น เวลา oc ควรปิดฟังชั่น C1E EIST

Comment

มันแปลว่าอะไรหรอครับ
                              Last edited by Menger; 28 Nov 2008, 00:45:50.

Comment

Working...
                              X