Announcement

Collapse
No announcement yet.

power supply

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• power supply

power supply เสีย อาการเป็นอย่างไรครับ

ผมใช้ บอร์ด asus A7V266

แต่พอกด สวิตช์มันไม่มีอะไรกระดิกเลยครับ เอา ไขควงจิ้มpin power switch ตรงๆก็ไม่ได้ครับ

ไม่รู้power เสียหรือป่าว

ปล. มีLED บนบอร์ด คู่มือบอกว่าถ้าสว่างแสดงว่า standby power มันก็สว่างปกติ แสดงว่ามีไฟเข้าบอร์ดใช่หรือเปล่าครับ ใครเคยเจออาการแบบนี้ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

บอร์ดเสีย
    สายพาวเวอร์ขาด

ไมมันก็วอร์มเครื่องก่อนละมั้ง

Comment

ตอนแรกก็คิดว่าแบบนั้นแหละครับ ผมเปลี่ยนเอาบอร์ดเก่ามาใช้ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ ไม่รู้บอร์ดเก่าเสียด้วยหรือป่าว แต่ตอนที่เปลี่ยนเป็นบอร์ดใหม่ตอนนั้น ก็ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ เพียงแต่มันเก่าเลยเปลียนใหม่

ส่วนสายพาวเวอร์ขาดนั้น ผมก็ลอง เอาไขควงไปจิ้มตรง pin power switch ตรงๆ ไม่ผ่านปุ่มใดๆเลยก็ไม่ติดเหมือนกัน

ตอนนี้เลยมึนไปเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ไม่มีอะไรหมุน ไม่มีอะไรดัง ไม่มีอะไรเคลื่อนไหว เลยไม่รู้ว่าเป็นอะไรเลยครับ

Comment

ลองถอดสายซัพพลายแล้วหาอะไรจั้มที่สายเขียวกะดำดูว่ามันทำงานไหม ถ้าทำ ก็อาจจะเป็นที่บอร์ดครับ

Comment

Originally posted by tumza View Post
          ลองถอดสายซัพพลายแล้วหาอะไรจั้มที่สายเขียวกะดำดูว่ามันทำงานไหม ถ้าทำ ก็อาจจะเป็นที่บอร์ดครับ

"ถอดสายซัพพลาย" นี้หมายถึงสายหัว 20pin เข้าบอร์ดหรือครับ ถ้าถอดออกแล้วจะมีไฟเลี้ยงมาจากไหนละครับ แต่ถ้าหมายถึงสายสวิตช์ ก็อย่างที่ผมบอกข้างบนแหละครับ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
            "ถอดสายซัพพลาย" นี้หมายถึงสายหัว 20pin เข้าบอร์ดหรือครับ ถ้าถอดออกแล้วจะมีไฟเลี้ยงมาจากไหนละครับ แต่ถ้าหมายถึงสายสวิตช์ ก็อย่างที่ผมบอกข้างบนแหละครับ

อ๋อ...... หมายถึงซับพลายทำงานหรือป่าว ใช่มั้ยครับ
            สงสัยผมเข้าใจผิดไปเอง

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tumza
              Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
              เขาหมายถึงให้เช็คว่าPSUทำงานมั้ยคับ ถ้าเสียบแล้วPSUทำงานก็แปลว่าไม่เสียคับ

เป็นTipsในการเช็คPSUอีก1วิธีคับ ไม่ได้ใช้เช็คบอร์ด

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                เขาหมายถึงให้เช็คว่าPSUทำงานมั้ยคับ ถ้าเสียบแล้วPSUทำงานก็แปลว่าไม่เสียคับ

เป็นTipsในการเช็คPSUอีก1วิธีคับ ไม่ได้ใช้เช็คบอร์ด
                ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ
                แต่ยังมี วิธีอื่นที่ใช้เช็คPSU อีกหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by tumza View Post
                  สายสีเขียวผมเจอนะครับ แต่สายสีดำนี้เอาเส้นไหนครับ หรือว่าใช้ได้ทุกเส้นเลย

แต่ผมก็ลองกับดำทุกเส้นนะครับ PSU ก็ไม่ทำงานเลยครับ และผมก็ลองกับเครื่องปกติ ที่แน่ใจว่า PSU ไม่เสียแน่ๆ จั๊มสายเขียวกับดำ PSUมันก็ไม่ทำงานนิครับ

ไม่แน่ใจว่าผมทำอะไรผิดหรือป่าว
                  ถ้าไม่รบกวนเกินไป ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยได้ไหมครับ หรือจะมีวิธีอื่นๆก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ผมชักมั่นใจว่า Power Supply เสีย เพราะถ้าคุณได้ลองจนทุกดำแล้วมันยังไม่ควันออกเลย
                    ลองหาเพาเวอร์ซัพพลายตัวอื่นมาเสียบดูครับ

Comment

Working...
                    X