Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<< Mod ไฟพัดลม ZALMAN ( แซวเมว ) กันดีก่า By Tube_Cats >>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• <<< Mod ไฟพัดลม ZALMAN ( แซวเมว ) กันดีก่า By Tube_Cats >>>

<<< Mod ไฟพัดลม ZALMAN ( แซวเมว ) กันดีก่า By Tube_Cats >>>

รูปตัวเต็มๆของเจ้าเหยื่อของเราวันนี้ครับ ZALMAN CNPS9700 LED

แยกพัดลมออกมาโดดๆจะได้ทำอะไรได้ง่ายหน่อย

แล้วก็ทำการถอดแยกใบพัด กับ แกนออกจากกันครับ ส่วนวิธีถอดหาเอาเองนะครับเคยมีคนอธิบายไว้แล้วในหมวดนี้แหละครับ

ผมถอดลูกปืน แหวน ออกหมดเลยครับ แล้วเก็บไว้ในถุง Zip เพราะกลัวทำๆไปแล้วหลุดหายไปหละแย่เลย

ต่อไปก็แยกเจ้าแผงวงจรออกจาก พลาสติกที่เป็นฐานอ่ะครับ
    ขั้นตอนนี้ต้องระวังนิดนึงเพราะมันค่อนข้างแน่น ค่อยๆบิดไป บิดมา จนออก
    อย่าข่มขึนแรงๆนะครับเดี๋ยวหลุดแยกออกมาเป็นเศษเล็กเศษน้อยนี้เน่าเลย

แยกออกมาได้แล้ว.........อืม...มันเป็นแบบนี้นี่เอง

ลองเสียบไฟดู
    อ๋อ..........ถึงว่ามันไม่แนวเลย เจ้า LED มันขาดไปดวงนึงนี่หว่า อีกดวงนึงก็หรี่ซะ
    คำเตือน อย่าเสียบนานนะครับเพราะร้อนเร็วมาก ร้อนมากจริงๆ นิ้วพลาดไปดโนเนี่ยพองเลย ขนาดเสียบแค่ ครึ่งนาทีเอง

แล้วก็หา LED ที่จะเอามาเปลี่ยนมา ใช้ LED 3 mm. สีอะไรก็ได้
    ในรูปคือตอนแรกผมเปลี่ยนเป็นอันนี้(หลอดขุ่น) นึกว่าจะสว่างพอ
    ที่ไหนได้...เ.....แหมม มันสว่างแบบเด็กๆเอง เลยใช้ super bright(หลอดใส)

วิธีการดูขา LED
    ขายาว +
    ขาสั้น -
    แต่บางเจ้ามาแบบเด็กแนวแปลกกว่าชาวบ้าน ขาไม่เป็นแบบนั้น เลยต้องดูเข้าไปในหลอดอ่ะครับ
    ขั้วที่เป็นรูป " ธง " จะเป็น - ครับอันนี้เหมือนกันทุกเจ้าทั้งโลกครับ

จากนั้นมาดูจุดที่เราจะจิ้มกันให้ชัวๆก่อน
    เมื่อชัวแล้วก็เปลี่ยนได้เลย

ขั้นตอนการเปลี่ยนแนะนำให้คนที่ทำเป็นหรือเคยทำพวกการบัดกรี งานพวกนี้ทำดีกว่า
    เพราะมันต้องดูดตะกั่วออก แล้วถึงจะดึงออกได้
    ถ้าลองทำเป็นงานแรกกลัวว่าจะจิ้นานวงจรจะใหม้ หรือดูดออกไม่หมด
    แล้วกระชาก LED ออกมาลายวงจรมันจะหลุดหรือขาดเอาจิครับ
    ถ้าอยากลองก็ได้ครับไม่ว่ากัน

ในรูปนี้คือผมเปลี่ยนเสร็จแล้วนะถึงเอามาเขียนขั้วให้ดูได้อ่ะครับ

เสร็จแล้วก็ตรวจสอบขาว่าถูกรึปล่าว แล้วลองเสียบไฟดูด้วย เผื่อจะ ช๊อด
    จะได้ไม่เซ็งตอนประกอบเสร็จ

เมื่อทุกอย่างเรียบร้อย Ok ก็จับแต่งตัวกลับเหมือนเดิมก็เป็นอันเสร็จ

.

.

.

.

.
    .

.
    .
    .
    คำเตือน
    การตัดแปลงแก้ไขมีความเสี่ยง โปรดทำการค้นคว้าและศึกษาข้อมูลก่อนทำ
    และการตัดแปลงแก้ไขอุปกรณ์ต่างๆเป็นการทำให้หมดเงื่อนไขการรับประกัน
    ท่านใดนำไปทดลองหรือทำตามถือเป็นการตัดสินใจของท่านเอง
    หากเกิดความเสียหายใดๆรับผิดชอบกันเองนะครับ
    แจ้งเมื่อ วันที่ 18 กพ. 2551 เวลา 02.28น.

Last edited by tube_cats; 18 Feb 2008, 02:30:26.

ว่าแต่มีวิธีการดู ขั้ว+ขั้ว- ของหลอดไฟยังไงครับถ้าเราเอาหลอดไฟไปโมกับอย่างอื่น

Comment

แนวมากมายครับท่าน แต่ไม่กล้าทำตาม กลัวเสีย

Comment

แจ่มไปเลย

Comment

สงสัยต้องจ้างเปลี่ยนมั่งแล้ว ทำเองไ่ม่เวิร์คแน่

Comment

เจ๋งมากๆคับ

Comment

กะลังจะทำอยู่เลยอ่า แต่ไม่รู้ว่าข้างในเป็น LED 3 mm หรือ 1 mm เลยยังไม่แกะกลัวเสียเวลา
              เลยหาข้อมูลอยู่เลย ว่าของในกี่ mm กันแน่ ขอบคุณครับกระจ่างแล้ว ว่าแล้วก็ขอทำเลยยยย

Comment

แต่ว่า ท่านน่าจะเอาเป็น ซุปเปอไบร์มาใส่นะจะได้สว่างมากกว่านี้
                มันไม่ค่อยสว่างน่ะ

Comment

Originally posted by laboo View Post
                  ว่าแต่มีวิธีการดู ขั้ว+ขั้ว- ของหลอดไฟยังไงครับถ้าเราเอาหลอดไฟไปโมกับอย่างอื่น
                  ขา ขอหลอด led หรือว่าขาของ c r ต่างๆๆ ขาจะไม่เท่ากัน ขาที่ยาวกว่าเป็น + คับ สั่นกว่าเป็น - คับ

Comment

ทำมะเปน ว่าจะลองๆดูแต่มะกล้าอะ

Comment

เอาแล้วไง ผมทำเสร็จแล้วเปงสีแดง แต่แสงออกน้อยโคตรๆ สงสัยสีแดง
                      ใช้แรงดันเยอะกว่า หรือว่า กด LED อยู่สูงเกินไปก็ไม่รุ เวรกำ ขี้เกียจทำแล้วเดว
                      เอารูปมาให้ดูครับ

Comment

Originally posted by laboo View Post
                        ขายาว +
                        ขาสั้น -

แต่บางเจ้ามาแบบเด็กแนวแปลกกว่าชาวบ้าน ขาไม่เป็นแบบนั้น เลยต้องดูเข้าไปในหลอดอ่ะครับ

ขั้วที่เป็นรูป " ธง " จะเป็น - ครับอันนี้เหมือนกันทุกเจ้าทั้งโลก

Originally posted by destinyair View Post
                        แนวมากมายครับท่าน แต่ไม่กล้าทำตาม กลัวเสีย
                        ค่อยๆทำครับ อย่ารีบร้อน เดี๋ยวไปเกี่ยวสายลอวที่พันแกนเหล็กขาดแล้วซวย พัดลมเน่าหละแย่เลย

Originally posted by teamkazuya View Post
                        แจ่มไปเลย
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by โชติก View Post
                        สงสัยต้องจ้างเปลี่ยนมั่งแล้ว ทำเองไ่ม่เวิร์คแน่

Originally posted by kgb99 View Post
                        เจ๋งมากๆคับ
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by zombieto View Post
                        กะลังจะทำอยู่เลยอ่า แต่ไม่รู้ว่าข้างในเป็น LED 3 mm หรือ 1 mm เลยยังไม่แกะกลัวเสียเวลา
                        เลยหาข้อมูลอยู่เลย ว่าของในกี่ mm กันแน่ ขอบคุณครับกระจ่างแล้ว ว่าแล้วก็ขอทำเลยยยย
                        Originally posted by zombieto View Post
                        แต่ว่า ท่านน่าจะเอาเป็น ซุปเปอไบร์มาใส่นะจะได้สว่างมากกว่านี้
                        มันไม่ค่อยสว่างน่ะ
                        เอาแล้วไง ผมทำเสร็จแล้วเปงสีแดง แต่แสงออกน้อยโคตรๆ สงสัยสีแดง
                        ใช้แรงดันเยอะกว่า หรือว่า กด LED อยู่สูงเกินไปก็ไม่รุ เวรกำ ขี้เกียจทำแล้วเดว
                        เอารูปมาให้ดูครับ
                        3 mm. ครับตอนแรกนึกว่าเป็น SMD อ่ะแกะออกมาแท่งเหลืองเลย ( กล้วย )

ตอนแรกจากที่เห็นในรูป ผมใช้ หลอดขุ่น พอทำเสร็จ โอ........แหม๋ม มันไม่สว่างเลย

เลยเปลี่ยนเป็น Super อ่ะครับ ตามในรูปต่อๆมาเลยครับ

ไฟผมวัดจากสีฟ้าอันเก่ามัน 4.5 กว่าๆ
                        สีเขียวที่เปลี่ยนสุดท้าย 2.3 กว่าๆ
                        แต่แดงไม่ทราบอ่ะครับ ต้องเปิด Data Sheet ดูว่าใช้เท่าไหร่

Originally posted by kunubon View Post
                        ขา ขอหลอด led หรือว่าขาของ c r ต่างๆๆ ขาจะไม่เท่ากัน ขาที่ยาวกว่าเป็น + คับ สั่นกว่าเป็น - คับ
                        ตามนั้นเลยครับ

Originally posted by e20wac View Post
                        ทำมะเปน ว่าจะลองๆดูแต่มะกล้าอะ
                        ค่อยๆลองไม่เสียหาย ใจเย็นๆครับ

Comment

Originally posted by tube_cats View Post
                          ขายาว +
                          ขาสั้น -

ขั้วที่เป็นรูป " ธง " จะเป็น - ครับอันนี้เหมือนกันทุกเจ้าทั้งโลก

ค่อยๆทำครับ อย่ารีบร้อน เดี๋ยวไปเกี่ยวสายลอวที่พันแกนเหล็กขาดแล้วซวย พัดลมเน่าหละแย่เลย

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

3 mm. ครับตอนแรกนึกว่าเป็น SMD อ่ะแกะออกมาแท่งเหลืองเลย ( กล้วย )

ตอนแรกจากที่เห็นในรูป ผมใช้ หลอดขุ่น พอทำเสร็จ โอ........แหม๋ม มันไม่สว่างเลย

เลยเปลี่ยนเป็น Super อ่ะครับ ตามในรูปต่อๆมาเลยครับ

ไฟผมวัดจากสีฟ้าอันเก่ามัน 4.5 กว่าๆ
                          สีเขียวที่เปลี่ยนสุดท้าย 2.3 กว่าๆ
                          แต่แดงไม่ทราบอ่ะครับ ต้องเปิด Data Sheet ดูว่าใช้เท่าไหร่

ตามนั้นเลยครับ

ค่อยๆลองไม่เสียหาย ใจเย็นๆครับ

ขี้เกียจเปลี่ยนแล้วอ่า เดววันหลังค่อยหาหลอดใหม่ ขอบคุงครับ เดวไปดูดาต้าชีทก่อนว่า
                          พอจะมีรุ่น โวลท์ต่ำๆไหม รอไว้ทำโครงการหน้าดีกว่า อุส่าทำแหละ อิอิ
                          Last edited by zombieto; 16 Feb 2008, 00:57:30.

Comment

ไม่ทราบว่า แรงดันที่ออกมาเท่าไหร่อ่ะที่ตัว ปริ้นของพัดลม พอดีมิเตอร์เข็มมันเน่าไม่มีที่วัด
                            กระแสก็แค่นี้ IF=20mA แรงดันก็แค่นี้ 1.90 Max 2.4 สงสัยผม ยกขาสูงด้วย มันเลย
                            แสงไม่กระจาย แต่ก็เอาเหอะ วันหลังค่อนว่ากันเล่นคอมก่อน

Comment

เยียมเลย อิอิ

Comment

Working...
                              X