Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกียวกับ เมนบอร์ด P5B Deluxe ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกียวกับ เมนบอร์ด P5B Deluxe ครับ

คือว่า ผมลองใส่แรมเพิ่มจากที่มีอยู่เดิม 2 GB เป็น 4 GB (ยืมแรม 2 GB ของเพื่อนมาลองก่อนน่ะครับ) แต่ปรากฏว่าพอดูใน Bios เมนบอร์ด P5B Deluxe มันมองเห็นแรมแต่ 3008 MB เองน่ะครับ จริงๆมันต้องมองเห็นเป็น 4096 MB ไม่ใช่เหรอครับ แต่ทำไมบอร์ดผมมันมองเห็นแค่ 3008 MB เอง

เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า เมนบอร์ด P5B Deluxe ของผมมันมีปัญหา หรือว่า เมนบอร์ด P5B Deluxe ทุกตัวก็เป็นแบบนี้

ขอความกรุณาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

มันต้องแก้ใข boot.ini มั้ง ให้windows มองเห็น ram 4gb

Comment

อ่อ ...ถ้า cpu เราเป็น พวก dual core เราต้องลง window64bit ครับเราถึงจะเห็นแรมเต็ม 4 GB

แต่ ... อืม...คิดไปคิดมามันเห็นใน bios 3GBไม่เกี่ยวกับ ที่มันเห็นในวินโดว์ 3GB นี่นา มันจะแก้ถูกงานมั้ยเนี่ย = ="

สงสัยต้องให้คนมีบอร์ด p5b deluxe น่าจะได้เรื่องกว่า ... ^^"
      Last edited by Autsumaki; 19 Mar 2007, 15:06:57.

Comment

ความรู้ๆ

Comment

ครับ ผมงงว่าทำไมใน Bios มันเห็นแค่ 3 GB ทั้งที่น่าจะเห็นเป็น 4 GB ผมลองดูใน CPU-Z มันก็เห็นครบ 4 GB แต่ใน Bios กลับเห็นไม่เต็มซะอย่างนั้น
          ส่วนเรื่องที่ Window เห็นไม่เต็ม ผมพอทราบแล้วครับ

หากมีใครทราบเพิ่มเติม ก็ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

Comment

ผมลองไปดู spec เมนบอร์ดในเว็บของ Asus แล้ว มันบอกว่า แรม Max 8 GB ผมก็เลยสงสัยว่าทำไมเมนบอร์ดP5B Deluxe มันมองเห็นแรม 4 GB ไม่ครบ

ใครรู้ช่วยตอบทีครับ

Comment

แก้ใน boot.ini แบบคุณเน็ตบอกครับ

ถึงจะเห็นมากกว่า3G

ไม่เกี่ยวที่บอร์ดเลยครับผม

Comment

Originally posted by Apest View Post
                แก้ใน boot.ini แบบคุณเน็ตบอกครับ

ถึงจะเห็นมากกว่า3G

ไม่เกี่ยวที่บอร์ดเลยครับผม

ไม่ทราบว่าแก้ยังไงเหรอครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ปล.แก้ boot.ini ของ Windows มันไม่เกี่ยวกับใน Bios ไม่ใช่เหรอครับ

ช่วยให้ความกระจ่างกับผมหน่อยครับ

Comment

อ่อ ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

การที่ใน Bios มันมองเห็นแรมไม่เต็ม 4 GB มันเกี่ยวกับ Windows ที่ลงหรือเปล่าครับ

Comment

ลอง Flash Bios ล่าสุดดูรึยังครับ 1004
                    - -

ลองหา ram คู่อื่นมาลองดู

Comment

Originally posted by Invisible View Post
                      ลอง Flash Bios ล่าสุดดูรึยังครับ 1004
                      - -

ลองหา ram คู่อื่นมาลองดู

Flash Bios เป็นตัวล่าสุดแล้วครับ 1004 น่ะ และผมก็ลองเอาแรมคู่อื่นมาใส่ดูแล้ว ใน Bios มันก็ยังเห็นแค่ 3008 MB ประมาณ 2.93 GB น่ะครับ มันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

และ P5B Deluxe ของท่าน Invisible เคยใส่แรม 4 GB มั้ยครับ

Comment

ไม่รู้ว่าแก้ได้รึยัง
                        เห็นว่าให้ไป Enable remap อะไรซักอย่างใน Bios ลองดูน่ะครับ

Comment

Originally posted by Invisible View Post
                          ไม่รู้ว่าแก้ได้รึยัง
                          เห็นว่าให้ไป Enable remap อะไรซักอย่างใน Bios ลองดูน่ะครับ
                          ครับ ลองทำแล้วครับ ใน Bios เห็น 4 GB แล้ว แต่ใน Windows กลับเห็นลดลง คือก่อนที่ผมจะEnable remap memory ใน Windows มันมองเห็น 2.93 GB แต่พอ
                          Enable remap memory แล้ว ใน Windows มันกลับมองเห็นแค่ 2 GB

เป็นเพราะอะไรเหรอครับ

ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ขอบคุณครับ

Comment

แก้ไฟล์ boot.ini เติม /pae ต่อท้ายคำว่า fastdetect ก้เห็นแรมครบ4GBแล้วครับ

สำหรับWinXP

เครดิตท่านซอลครับ เทพเวบเราเอง

Comment

Originally posted by ARES View Post
                              แก้ไฟล์ boot.ini เติม /pae ต่อท้ายคำว่า fastdetect ก้เห็นแรมครบ4GBแล้วครับ

สำหรับWinXP

เครดิตท่านซอลครับ เทพเวบเราเอง
                              แก้แล้วครับ แต่มันก็ยังเห็น 2.93 GB เท่าเดิม

งงจัง

Comment

Working...
                              X