Announcement

Collapse
No announcement yet.

wrt54gl+tomato 1.23 แล้วไฟส้มไม่ขึ้นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• wrt54gl+tomato 1.23 แล้วไฟส้มไม่ขึ้นครับ

1. wrt54gl+tomato 1.23 แล้วไฟส้มไม่ขึ้นครับ เป็นเพราะอะไรครับ แต่เวลาลง dd-wrt ขึ้นปกติ ส่วน tomato แม้จะกดปุ่มไฟส้ม ขาว ก็ไม่ขึ้นอ่ะครับ ขนาดรีเซ็ตแล้วนะ

2. เน้ตผมมีปัญหาหรือเปล่า maxnet เข้าเว็ป ocz มันอืดอ่ะครับ ยิ่งตอนเย็น-ค่ำ ยิ่งอืด จนนึกถึงเน็ต 56k เลยครับ (แต่เวลาเล่นที่ทำงานจะเร็ว) เว็ปอื่นก็ปกติครับ หรือต้องเปิดฟังชั่นอะไรใน ie ไหมครับ

web ocz นี่คือเวบสุดยอดครับ เน็ตทุกค่ายอืดหมด ยกเว้นช่วงคนเข้าน้อยถึงเร็วครับ

Comment

ตอนผมใช้tomatoมันก้ไม่ขึ้น

dd-wrt ขึ้นปกติ แต่ใช้tomatoไฟไม่ขึ้นแต่ก็ทำงานปกติดีครับ

Comment

Originally posted by ciena View Post
        web ocz นี่คือเวบสุดยอดครับ เน็ตทุกค่ายอืดหมด ยกเว้นช่วงคนเข้าน้อยถึงเร็วครับ
        นึกว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก นึกว่าไปเซ็ตไรมันถึงอืด ท่านว่ามางี้ก็สบายใจครับ เพราะเว็ปไทยเข้าแต่พวกพันทิพย์ ocz แล้วก็ร้านขายอุปกรณ์เน็ตเวิร์ค ส่วนใหญ่เข้าเว็ปต่างประเทศครับ ^^ เลยไม่ค่อยรู้ว่ามันเสียหรือเปล่า..

Originally posted by max_ro View Post
        ตอนผมใช้tomatoมันก้ไม่ขึ้น

dd-wrt ขึ้นปกติ แต่ใช้tomatoไฟไม่ขึ้นแต่ก็ทำงานปกติดีครับ
        เช่นกันเลยครับใช้ได้ปกติ แต่พอไม่เห็นมันส้มแล้วเกิดอาการ ประสาท(แดก) วิตกจริต อยากให้มันส้ม เพราะดูสวยกว่าอ่ะครับ ปล.แต่มันนิ่งดีครับเซ็ตง่ายดี เสียอย่างเดียวคู่มือการใช้ตามเว็ปเป็นภาษาไทยหายากง่ะ

Comment

****** มันเปิดได้ครับ
          ไปที่หัวข้อ Administration > Buttons / LED
          จะเห็น Startup LED ครับ
          จะมี 2 สีให้เลือก
          Amber SES
          White SES
          จะเห็นว่ามีให้ติ๊กถูก ก็เลือกเลยครับว่าจะเปิดไฟสีใหน หรือจะทั้ง 2 สีก็ได้ครับ

Comment

1.Linksys ใช้ดีไหมครับ เห็นซื้อมาหลายวันแล้ว test ไปถึงไหนแล้วครับ

2.ได้ modem ตัวใหม่มาหรือยังครับ เห็นซื้อ Billian มา test ไปบ้างรึยังครับ เป็นไงบ้าง บอกด้วย

http://www.adslthailand.com/board/sh...ad.php?t=20283

เข้ามาชมการ test Belkin+Maxnet ของผมบ้างนะครับ

Comment

Originally posted by sonicnan View Post
              ************ มันเปิดได้ครับ
              ไปที่หัวข้อ Administration > Buttons / LED
              จะเห็น Startup LED ครับ
              จะมี 2 สีให้เลือก
              Amber SES
              White SES
              จะเห็นว่ามีให้ติ๊กถูก ก็เลือกเลยครับว่าจะเปิดไฟสีใหน หรือจะทั้ง 2 สีก็ได้ครับ
              แหล่มเลยครับ พึ่งรู้ว่าปรับแบบนี้ได้ด้วยอิอิ งั้นเปลี่ยนกลับจาก dd-wrt v.23 sp2 special มาเป็น tomato ตัวล่าสุดดีกว่า นิ่งและเปิดไฟได้ อิอิ ขอบคุณท่านมากๆครับซึ๊งพระคุณมากเลย

Originally posted by ciena View Post
              1.Linksys ใช้ดีไหมครับ เห็นซื้อมาหลายวันแล้ว test ไปถึงไหนแล้วครับ

2.ได้ modem ตัวใหม่มาหรือยังครับ เห็นซื้อ Billian มา test ไปบ้างรึยังครับ เป็นไงบ้าง บอกด้วย

http://www.adslthailand.com/board/sh...ad.php?t=20283

เข้ามาชมการ test Belkin+Maxnet ของผมบ้างนะครับ
              wrt54gl ดีครับ อัดความเร็วซีพียูก็ได้ลื่นขึ้นอีกนิด กับ dd-wrt ปรับกำลังส่งได้ผมว่าดีไม่ดีแรงกว่าพวก mimo หรือ n+ อีกครับ ที่สำคัญมันไม่ร้อนเลยต่างกับหัวเหว่ย mt880 ที่ตั้งข้างๆลิบลับครับอันนั้นต้องจับตะแครงเพื่อให้มันระบายความร้อนดีขึ้น เสถียรดีครับ หลากหลายดี (แต่พอปรับกำลังส่งมากๆ มีความรู้สึกถ้าเล่นใกล้ๆจะเวียนหัวครับ)

โมเด็มบิลเลี่ยน 5210s rc ของอยู่ในระหว่างส่ง ems น่ะครับ น่าจะได้บ่ายนี้หรืออย่างช้าก็พรุ่งนี้ครับ เลยยังไม่ได้ใช้เลยครับ ผมดูสเปคแล้วมันใหม่กว่าตัว sky ของทรูตัวสีดำครับ แต่ตัว bipac 711ce นี่เข้วเว็ปผู้ผลิตยังหารุ่นนี้ไม่เจอเลยครับ ไม่รู้มันทำมาแบบคำสั่งผลิตเฉพาะกิจหรือเปล่า งง หรือรุ่นเก่าหว่า ส่วนตัวที่รอems เป็นตัวใหม่อย่างน้อยผมเคยดูพรีวิวท่านที่เทสโมเด็มไว้หลายตัว ท่านเคยเอา bipac7000 มา ดูแล้วรับได้สูสี(โดยประมาณ)กับตัว belkin all n+ ที่ท่านใช้เลยอ่ะครับผมว่าตัวที่สั่งมาตัวนี้น่าจะรับได้ดีไม่แพ้ตัว7000ครับ

ครับเดี๋ยวผมขอสมัครสมาชิกเว็ปนั้นก่อน รูปที่ท่านโพสมันยังไม่ขึ้นอ่ะครับ ^^

Comment

ผมเคยลอง Bllian 5200sr2 แล้วนะครับ มันจับสัญญาณได้พอๆกับ D-Link DSL2640T

,SMC7904WBRA2 นะครับ เพราะพวกนี้เป็น ADSL2+ หมดแล้ว ความสามารถไม่ต่างกันเยอะนะครับ

ส่วน billian bipac7000 มันเป็นรุ่นเก่า มัน support แค่ Mod.G.DMT เอง เพราะความที่

มันไม่ support ADSL2+ ทำให้มันอาจจับสัญญาณที่เป็น ADSL2+ ผิดพลาดก็ได้นะครับ

Comment

ผมเคยลอง Bllian 5200sr2 แล้วนะครับ มันจับสัญญาณได้พอๆกับ D-Link DSL2640T

,SMC7904WBRA2 นะครับ เพราะพวกนี้เป็น ADSL2+ หมดแล้ว ความสามารถไม่ต่างกันเยอะนะครับ

ส่วน billian bipac7000 มันเป็นรุ่นเก่า มัน support แค่ Mod.G.DMT เอง เพราะความที่

มันไม่ support ADSL2+ ทำให้มันอาจจับสัญญาณที่เป็น ADSL2+ ผิดพลาดก็ได้นะครับ
                  ตัว billion 5210s rc ค่า margin 44/24db lineattenuation 14.5/9db data rate 3072/512kbps
                  ตัว huawei mt880 ค่า margin 41.1/27.1db lineattenuation 13.0/8.1db data rate 3072/506kbps

เมื่อผมใช้ตัว billion 5210s rc ลองเทสสปีดดูพบว่าเป็นรองhuawie mt880 อยู่นิดนึงครับ คือเทสความสปีดในเว็ป adslthailand พบว่าค่าดาวโหลด ต่ำกว่าอยู่ประมาณ 15 ถึง 30kbps แต่อัพสูงกว่าเฉลี่ย 1 - 3kbps เท่านั้นครับ

สรุปตัวนี้ประสิทธิภาพใช้งานจริงจะด้อยกว่าhuawei mt880 อยู่นิดนึง ซึงใช้งานจริงไม่ต่างครับ แต่มีผลด้านจิตใจซะมากกว่า

ผมใช้ maxnet 3072/512 ครับ แต่ผมเซ็ตฟังก์ชั่น adsl เป็น adsl2+ มะได้ครับ เซ้ตได้แต่ annex + g.dmt เท่านั้นครับ

Comment

ลืมบอกไปนิดครับความร้อนตัว billion จะน้อยกว่านิดครับ เพราะออกแบบช่องด้านข้างได้กว่าครับ ระบายความร้อนได้ดี จะร้อนน้อยกว่าของ huawei เล็กน้อยครับ

Comment

ของผมไม่อืดนะคับ แต่บางครั้งโหลดมา บางครั้ง Error แต่ถ้ามาก็เร็วคับ

Comment

Working...
                      X