Announcement

Collapse
No announcement yet.

Fotmat ลง windows ใหม่ไม่ได้อ่ะคับ Compaq CQ45

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Fotmat ลง windows ใหม่ไม่ได้อ่ะคับ Compaq CQ45

พอดีไปซื้อมือ2 จากพี่ตี๋มาหน่ะคับ แล้วแบบว่าลงโปรแกรมอะไรไม่ค่อนจำเป็นเยอะ
    ก็เลยอยาก Format ตั้ง Pardition ใหม่ด้วย ก็เลยอยากทราบคับ ตั้งหลายวิธีและ งง มากๆ
    เพราะผมก็ตั้ง Boot CD-Drive เป็นอันดับแรกแล้ว ก็ Boot เห็น แต่พอไปซักพักก็ Fail คือ
    Blue Screen อ่ะคับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบ

ลงวินโดว XP ต้อง Flash BIOS ก่อนครับ

Comment

ลองทำตามนี้ ก็ยังงง - -" ใครเก่งๆช่วยแปลไทยให้หน่อยคับ
      http://h20000.www2.hp.com/bizsupport...&idx=1&mode=4&

Comment

Originally posted by godsom View Post
        ลงวินโดว XP ต้อง Flash BIOS ก่อนครับ
        ไม่จำเป็นอ่ะ ผมลงเป็น 10 เครื่องแล้ว ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน สามารถลงได้ จนเสร็จโดยไม่ต้อง flash bios หลังจากลงเสดแล้ว ไดรเวอร์ มันจะลงได้ไม่ครบ (ขาดเสียง) ถึงจะ flash เพื่อให้ลงได้ แค่นั้นเอง

ที่ fail จอฟ้า เพราะ มันเลือกแผ่นครับ ให้หาแผ่นใหม่ๆ หน่อย ใช้ไดรเวอร์ sata9 หรือ 10 ครับ ค่อนข้างใหม่หน่อย หาโหลดได้ตามบิท หรือ ก้อ ดาวโหลด ไดรเวอร์ sata ตัวล่าสุดจากเวป intel แล้ว หาวิธีทำแผ่น setup เอง (ใส่ ไดรเวอร์ sata ลงในแผ่น) จากเวป moolandxp มั้ง ผมจำลิ้งไม่ได้แล้วครับ...

Comment

คือ ขอวิธีที่แบบแผ่นไม่ใช่ SATA หน่อยหน่ะคับ อยากทราบมาก ตอนนี้แบบว่า มึนแล้วกับการหา
          เห็นว่าจริงๆมันไม่ยาก แต่ผมก็ไม่เข้าใจ -*-

Comment

ไม่แน่ใจกับยี่ห้อของท่านนะครับ

ลองเข้า Bios ดู หาที่มันเป็น AHCI เปลี่ยนเป็ร IDE ดูครับ

Comment

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
              ไม่แน่ใจกับยี่ห้อของท่านนะครับ

ลองเข้า Bios ดู หาที่มันเป็น AHCI เปลี่ยนเป็ร IDE ดูครับ
              ยี่ห้อ Compaq Presario CQ45-106TX คับ

ผมหาแล้ว ไอ AHCI ให้เปลี่ยนเป็น IDE Bios มันไม่มีให้ตั้งอ่ะคับ -*-
              http://www.sarnfun.net/bb.php?topic=1664

Comment

Working...
              X