Announcement

Collapse
No announcement yet.

36,440 ได้ประมาณนี้ โอรึยังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 36,440 ได้ประมาณนี้ โอรึยังครับ

CPU E6550 (2.3.-3GHz) 6200.-
    M/B P5K-R 4100.-

RAM 1G/800 x 2 1640.-
    HDD 320 AAKS 3080.-

DVD-RW ASUS 20x 1130.-
    VGA Shappire HD 3870 / 512 m DDR4 7760.-

Case G-view 1400.-
    LCD LG 22" L-222WS 8390.-

keyboard microsoft 690.-
    Enermax 460 sing 2050.-

total ...... 36,440 ครับผม ประมาณนี้โอเครึยังครับ ควรจะเพิ่มเติมตรงไหนบ้างไหมครับ ใครมีความเห็นยังไงช่วยกันแนะนำทีนะครับ ขอบคุงฮั้ม
    Last edited by godfather191; 14 Feb 2008, 12:51:32.

แจ่มคับ

Comment

ขอถามอีกนิดนะครับผม E6550 2.3.-3GHz โอเคยังครับ ทำไมร้านถึงอยากให้ผมเปลี่ยนเป็น q6600 ล่ะครับ ตัวนี้ยังไม่ดีพอเหรอครับ ถ้าเปลี่ยนมันจะเกินงบอ่ะครับ

ละ HDD ขิง AAKS เป็นไงเหรอครับ ไม่รู้จัก ดีไหมครับ

สุดท้าย การ์ดจอ ของ shappires ดีไหมครับ เห็นเขาว่าแรงไม่เท่าจีฟอซแต่ภาพสวย จริงเหรอครับ

Comment

CPU E6550 (2.3.-3GHz) 6200.-

เพิ่มอีกประมาณ 600 ได้ E8200 ครับ

Comment

เรื่อง ที่ว่า ATI ภาพสวยกว่านี้ ถ้าตอนเล่นจริง เราๆท่านๆ ไม่เห็นความแตกต่างหรอกคับ
          จากการทดสอบของนิตยสาร คอมมาร์ท เดือนมกราคม ได้ทดสอบแล้ว สรุปว่า ให้ภาพที่ต่างกัน เพียงเล็กน้อย เป็นจุดเล็กๆ
          nVidia ดีกว่า ในส่วนของการเกลี่ยนพื้นผิวระยะไกล
          ATI ดีกว่า ในส่วนของ การลดรอยหยัก แต่ก็ทำห้ภาพดูเบลอๆไป
          อันนี้แล้วแต่ชอบนะคับ
          แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมย้ายค่ายมา nVidia เรียบร้อยแล้วคับ ^^

แล้วก็ E6550 ถ้าไม่ติดเรื่องงบจริงๆ เพิ่มงบอีกหน่อย ซื้อ E8200 คุ้มกว่าคับ
          แล้วก็ HDD 3200AAKS ถ้าอยากแรง ซื้อสองตัว มา Raid0 ก็ได้คับ แพงกว่าซื้อตัวเดียวหน่อยนึง

นอกนั้น ก็แหล่มคับ

Comment

งั้น ถ้าให้แนะนำ การ์ดจอที่ราคาใกล้ ๆ กับVGA Shappire HD 3870 / 512 m DDR4 7760.-

เอาตัวไหนแทนดีอ่ะครับ แบบราคาใกล้ ๆ กัน เอาแบบในความเห็นของพี่ ๆ เองละกันครับ ของค่าย nVidia น่ะครับ

Comment

ราคาพอๆกันของ nVidia เห็นจะมีแต่ XFX Geforce 8800GS นั่นถือเป็นการ Downgrade ไม่คุ้มเลยคับ

นอกจากว่า จะเพิ่มงบ ไปเป็น Geforce 8800GT ของ Spark Geforce 8800GT 512MB 8300.-
              ถึงจะคุ้ม

....

Comment

Originally posted by godfather191 View Post
                ละ HDD ขิง AAKS เป็นไงเหรอครับ ไม่รู้จัก ดีไหมครับ

ดีครับ แจ่ม ผมใช่อยู่ เงียบ เร็ว ไม่ร้อนด้วย ตอนนี้ติดใจ WD แล้วครับ

Comment

คร้าบบ เอ้ เห็นวันก่อนพี่ต้องไปผ่าตัดอะไรไม่ใช่เหรอครับ เรียบร้อยแล้วเหรอฮู่

Comment

ผ่าเล็กๆน้อยๆน่ะคับ ^^

Comment

Originally posted by neromimz View Post
                      ราคาพอๆกันของ nVidia เห็นจะมีแต่ XFX Geforce 8800GS นั่นถือเป็นการ Downgrade ไม่คุ้มเลยคับ

นอกจากว่า จะเพิ่มงบ ไปเป็น Geforce 8800GT ของ Spark Geforce 8800GT 512MB 8300.-
                      ถึงจะคุ้ม

....
                      เอ...

Shappire HD 3870 / 512 m DDR4 เห็นว่า MHz มันก็เยอะกว่าอีกนะครับ เป็น DDR4 ด้วยอะครับ ละทำไมจีฟอซ 8800GT แพงกว่า ล่ะครับ ละยังเป็น DDR3 ด้วย

ขอถามนิดครับ DDR คืออะไรครับ แหะ ๆๆ ไม่รู้จริง ๆ ครับ

Comment

Graphic - Double Data Rate Random Access Memory
                        G-DDR-RAM

Comment

DDR คือ หน่วยความจะที่ อยู่VGA ทำหน้าที่คล้ายๆกับ แรมของเครื่อง ครับ แต่ทำงาน ร่ามกับ GPU ของ VGA ครับ

ความเร็วขั้นพ้นฐานก็มีต่างกันออกไป ตอนนี้ DDR4 สามารุทำได้ที่ 2000 แน่นอนแรงกว่า แต่ VGA ไม่ได้ตัดสินกันที่ แรมอย่างเดียว ยังมี สถาปัตยกรรม ในการออกแบบ ที่เป็นปัจจัยหลัก และที่สำคัญกว่าคือ DRIVER ที่ใช้ในการขับเคลื่อนการ์ดจอ ครับ

แปลกใหมครับ ที่โครงสร้างรวม ของ HD3870 เหนือชั้นกว่า 8800GT เป็นทุ่ง แต่ รันคะแนนที่ไร ต่ำว่าทุกที อิอิ
                          Last edited by wikorn; 14 Feb 2008, 18:58:55.

Comment

DDR4 จะมีช่องแบนวิทมากกว่า DDR3 เท่านึงคับ ทำให้ ค่าความถี่ของสัญญาณสูงกว่า
                            แต่อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าทำไม ถึงไม่แรงกว่า

ส่วนเรื่องราคา ทาง AMD ATI เค้าเอาราคาเข้าสู้อยู่แล้วคับ
                            (จริงๆแล้ว ก่อนที่ AMD จะซื้อ ATI นี่ Radeon ราคาสูงมากเลยนะคับ - -" ไม่รู้จะบอกยังไงดี)

Comment

โอ้วว เร็วดีจังครับ หุหุ

Comment

Working...
                              X