Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5E คล็อก+อัดไฟแรมไม่ได้ วานเทพช่วยดูที (มีรูปครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5E คล็อก+อัดไฟแรมไม่ได้ วานเทพช่วยดูที (มีรูปครับ)

ทำตามที่หลายๆท่านบอกมาครับ ผมใช้บอร์ด P5E เมม 2 กิ๊ก 1066 ของ G.Skill ครับ
    ปรับขนาดแรมเป็น 1066 ถ้าไม่ปรับมันจะเห็นแค่ 800 แล้วก็ใส่ 2T ตามด้วย Timing Ram ที่ใช้ได้ครับมัน Auto ให้เลย

ทีนี้ผมก็อัดไฟแรมไปที่ 2.1 ครับ
    หลังจากนั้นเครื่องก็ดับไป แล้วก็ติดอัตโนมัติ แต่ไม่มีอะไรขึ้นเสียงเมนบอร์ดก็ไม่ร้อง ต้องกดปิดพาวเวอร์ค้างให้มันปิดตัวลง แล้วเปิดใหม่ ถึงจะขึ้นครับ

แล้วก็เป็นดังรูปครับ ต้องปรับกลับเป็น Auto ทั้งหมด ไม่งั้นเข้า วินโดวไม่ได้ เลย

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ งง มากๆเอาแรมไปลอง กับ Maximus เครื่องเพื่อน ติดครับเห็น 1066 เลย ไมบอร์ดผมมันทำไม่ได้ ง่า งง แบบนี้เป็นปัญหาที่บอร์ดหรือเปล่า แต่ก็ไม่น่าใช่เพราะมันก็เล่นได้ปกติ ถ้าไม่ไปยุ่งอะไรเกี่ยวกับ คล็อก

พาวเวอร์ ผม Tagan 700 ไม่น่าจะมีปัญหาไฟไม่พอนะครับ ใครใช้บอร์ดนี้เป็นกันบ้างไหมครับ

ลองคล็อกแล้ว อาการเหมือนกันเลยครับ งง

bios v. ไรครับ

Comment

Originally posted by thegto View Post
      bios v. ไรครับ

พึ่งแฟลชไปไม่นานมานี่เองครับ

Comment

ลองอัดไฟแรมเพิ่มอีก + NB Vol.

ลองดูล่ะกัน อาการอย่างนี้ของผมเกี่ยวกับไฟนั้นแหละ ผมลากไปที่ 3.5G กว่าจะบูตวินโดวได้แบบไม่ต้องกด F1 ก็ต้องเพิ่มไฟไปเรื่อยๆ ครับแล้วจะเจอเอง

แล้ว FSB Auto มันจะอยู่ที่เท่าไหร่หรือ

Comment

แรมตัวนี้ ลองอัพไฟไป 2.3-2.4 เลยครับ ตามกล่องเลย

Comment

ตามสเปคที่ผมไปลองมันเขียน 1.9-2.1 v ครับ งง

Comment

Originally posted by ha_tori View Post

ลองดูล่ะกัน อาการอย่างนี้ของผมเกี่ยวกับไฟนั้นแหละ ผมลากไปที่ 3.5G กว่าจะบูตวินโดวได้แบบไม่ต้องกด F1 ก็ต้องเพิ่มไฟไปเรื่อยๆ ครับแล้วจะเจอเอง

แล้ว FSB Auto มันจะอยู่ที่เท่าไหร่หรือ
              คือของผม ถ้าลากไป 3.96 มันให้กด F1 ทุกครั้งอะครับ ไม่ทราบว่าต้องทำตรงไหนหรอครับ

Comment

Originally posted by ha_tori View Post

FSB Termination Voltage อยู่ที่ 1.5 ครับ

ผมลองใส่ไฟตามที่บอกแล้วไปยั้น 2.4 ก็ไม่ได้ครับ

Comment

บอร์ดเทพ อัดได้เท่าไรละเนี่ย

Comment

งือๆ คนใช้ บอร์ด p5E คล็อกกันได้หรอครับเนี่ย ไมผมทำไม่ได้อ่า

Comment

Originally posted by Petruci View Post
                      คือของผม ถ้าลากไป 3.96 มันให้กด F1 ทุกครั้งอะครับ ไม่ทราบว่าต้องทำตรงไหนหรอครับ
                      ลองเพิ่มไฟครับ (ไม่แน่ใจน่ะ)

ถ้าลากบัสสูงๆ ให้เพิ่มไฟ Vcore, CPU PLL, FSB สุดบอร์ดเลย

ถ้าบัสแรมสูงๆ ให้เพิ่ม Dram, NB

ปล.ผมก็มือใหม่น่ะไม่ชำนาญหรอก

Comment

Originally posted by Apisheep View Post
                        FSB Termination Voltage อยู่ที่ 1.5 ครับ

ผมลองใส่ไฟตามที่บอกแล้วไปยั้น 2.4 ก็ไม่ได้ครับ
                        เพิ่ม NB หรือยัง

Comment

เพิ่ม NB หรือยัง
                          เพิ่มเต็มเลยหรือเปล่าครับ
                          ท่านเทพครับ ท่านใช้บอร์ด เดียวกับข้าน้อย โปรดบอกสูตรของท่านให้ข้าน้อยรับทราบด้วยเถอะครับ

ข้าน้อยจะได้นำไปใช้กับ บอร์ดของข้าน้อยบ้าง

Comment

ผมก็งงเหมือนกันครับกับเมนบอร์ดของ จขกท. ซึ่งเอาแรมมาลองกับบอร์ดผม ไฟ 2.1 ไป 3.6 super pi 32m ก็ผ่านนะครับ

Comment

ถ้าเป็นปัญหา hardware ไม่เข้ากันก็อาจจะต้องทำใจครับ

บอร์ด cpu ram รุ่นเดียวกันบางตัว ยังลากได้ไม่เท่ากันเลยครับ

Comment

Working...
                              X