Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยมาดู E4500 ของผมหน่อย มันเป็นยังไงมั่ง (มีรูป)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยมาดู E4500 ของผมหน่อย มันเป็นยังไงมั่ง (มีรูป)

ตามชื่อกระทู้เลยครับ ผมมือใหม่ ศึกษาการ OC ก็จากบอร์ดนี้แหละครับ ยังไม่รู้เรื่องเท่าไร

เลยเอารูปมาให้เทพ ๆ ดู ว่า มีใครเค้าทำอย่างนี้มั๊ย และทำอย่างนี้แล้วมันจะดีมั๊ยครับ

และมีอะไรที่ดูผิดหูผิดตาก็ช่วยแนะนำให้แก้ไขด้วยนะครับ

ส่วนภาพที่เอามาลงผมรีบถ่ายมาครับ ทดสอบก่อนหน้านี้ CPU สูงสุดมันจะเป็น 72 นะครับ

แต่ไม่ได้ถ่ายไว้

นอกนั้นเหมือนกับในภาพ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า

ต้องเทสดูครับว่าผ่านใหม ของผมผ่านที่ 3.5มากกว่านี้ไม่รอดเพราะแรมตัน^_^

Comment

^^อย่างที่บอกไว้แหละครับ ไม่ค่อยรู้เรื่อง ต้องเทสด้วยโปรแกรมไรมั่งครับ ถึงรู้ว่าผ่านไม่ผ่าน

ตอนนี้ก็มี Everrest Super pi ก่อนจะโพสผมลองรัน 3DMark แล้ว ก็รันจนจบครับ ได้คะแนนรวม หมื่นหน่อย ๆ

Comment

Super PI
        Hyper PI
        สองตัวนี้ครับลองดูครับ รันสัก1ชั่วโมง

Comment

Cpu ตัวเดียวกันเลยครับ

Ram ด้วย ...

แต่ผมเป็นบอร์ด GA-P31-DS3L

ของผมนะ

333x10 3.33Ghz

Vcore 1.487 ใน Bios นะครับ

BusRam 1000 [5-5-5-15 CR2] Extreme Mode

VRam 2.2

VFSB +0.1

VNB +0.1

Pci-e Frequency 100

Comment

Originally posted by Kraiwit View Post
            Cpu ตัวเดียวกันเลยครับ

Ram ด้วย ...

แต่ผมเป็นบอร์ด GA-P31-DS3L

ของผมนะ

333x10 3.33Ghz

Vcore 1.487 ใน Bios นะครับ

BusRam 1000 [5-5-5-15 CR2] Extreme Mode

VRam 2.2

VFSB +0.1

VNB +0.1

Pci-e Frequency 100
            นี่ซิงค์เดิมรึเปล่าคับ อยากรู้ว่าบอร์ดตัวที่ท่านใช้ ถ้าใช้กับซิงค์ดี ๆ มันจะไปถึง 3.5 มั๊ยครับ

บอร์ดที่ผมใช้มันไม่ค่อยจะมีไรให้ปรับเท่าไรเลย บัสแรมก็มีให้แค่ 667 กับ 800

Comment

Originally posted by trtommy83 View Post
              นี่ซิงค์เดิมรึเปล่าคับ อยากรู้ว่าบอร์ดตัวที่ท่านใช้ ถ้าใช้กับซิงค์ดี ๆ มันจะไปถึง 3.5 มั๊ยครับ

บอร์ดที่ผมใช้มันไม่ค่อยจะมีไรให้ปรับเท่าไรเลย บัสแรมก็มีให้แค่ 667 กับ 800
              ซิ้งเดิมครับ ...

บัสแรมท่านไปตั้ง 900 กว่า เนี่ยมันก็ใช้ได้แล้วนะครับ ..

ลอง x10 ดูครับ ...

Comment

ตอนนี้ ได้แค่นี้ครับ อยากไปต่อต้องทำไงมั่ง
                Vcore สุดบอร์ดแล้ว (+150mv)
                ไฟแรม ก็ 2.2
                บัสแรม 667 (มีให้ปรับแค่ 800 กับ 667)
                แล้วอุณหภูมิขนาดนี้มันร้อนมั๊ยครับ
                เพราะนี่ก็ใช้ซิงค์ แมงป่องแดงแล้ว
                ช่วยด้วยนะครับ อยากไปใกลกว่านี้
                ส่วนที่บอกให้ลอง *10 ดูมันได้แค่ 300*10 อะครับ

Comment

บอร์ดไม่อำนวย ความร้อนดูยังสูงอยู่นะ ทาสิลิโคนดีหรือป่าว

Comment

m/b มันไม่เอาบัสสูงคับ เล่นตัวคูณเต็มดีแล้วคับ
                    ไฟสุดบอร์ดแล้วก้อได้แค่นี้ล่ะคับ เทสหาความสเถียรแล้วใช้งานเลย คุมอุณหภูมิดีๆคับ

Comment

P5KPL/1600 มันลากไม่ไกลครับ

สำหรับ E4500 ไปเท่านี้ได้ก็ดีแล้ว

Comment

Originally posted by vibe View Post
                        บอร์ดไม่อำนวย ความร้อนดูยังสูงอยู่นะ ทาสิลิโคนดีหรือป่าว
                        สิลิโคนทาดีครับ แต่มีอย่างนึงคือ ตรงฐานซิงค์อะครับ

แรก ๆมันจะมีสติ๊กเกอร์ เหมือน ๆ กับเทปใสติดมา

พอลอกออกแล้ว มันเหลือคราบกาวอะครับ ไม่ก็ไม่รู้ต้องทำไง

ให้มันออก +กับใจร้อนด้วย เลยใช้มันอย่างนั้นเลย คงอาจจะเป็น

ที่คราบกาวนี่ใช่มั๊ยครับ แล้วใครมีวิธีจัดการยังไงบอกมั่งครับ

ส่วนเรื่อง OC คิดว่าคงจอดแค่นี้ก่อนละกัน

Comment

ลองหาผ้าถูๆน่าจะออกครับ

Comment

P5K PL 1600 <==== ฮิตกันจัง

Comment

ถ้าลากที่3.0GHz+ Full load จะประมาณนี้แหล่ะครับ70-80 ถึงแม้จะใช้ MX-2ก็ตาม
                              เพราะมันกินไฟเยอะแถมร้อนอีก -*- นอกจากจะเปลี่ยนไปใช้ซิ้งเทพหน่อยเอาอยู่แน่นอน
                              ประเภทราคา 2000 + -300

Comment

Working...
                              X