Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องบิตเรตในหนัง HD 720p กับ 1080p มากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องบิตเรตในหนัง HD 720p กับ 1080p มากครับ

มีเรื่องอยากจะถามเรื่องอัตราบิตเรตต่อวินาที kbps ของไฟล์หนัง HD 720p และ 1080p มันมีอัตราบิตเรตสูงสุดอยู่ที่เท่าไร หรือว่าขึ้นอยู่ที่ไฟล์หนังว่าเค๊ากำหนดไว้ที่เท่าไร ยิ่งบิตเรตมากยิ่งดีใช่ไหม คือผมอยากจะแปลงหนัง HD ลงมือถืออ่ะครับ พอดีสงสัยเรื่องนี้ครับ ท่านใดรู้ช่วยแถลงไขให้ทราบด้วยครับ ผมว่าเว็บนี้มีกูรูอยู่เยอะน่ะครับ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยครับ

ยิ่งมาก ยิ่งละเอียด ภาพไม่แตก

แต่บางโปรแกรมในมือถือจะเปิดไม่ได้ ถ้ามันมากเกินไป มันจะกระตุก

รอท่านอื่นมาเสริมความรู้ครับ

Comment

ต้นฉบับ 1080p จากแผ่น BluRay มันอยู่ที่ประมาณ 40Mbps ครับ

ถ้าจะแปลงลงมือถือก็ต้องลดลงมาอีกเยอะ ขึ้นอยู่ว่ามือถือของคุณรับได้สูงสุดแค่ไหนครับ

Comment

มือถือรุ่นอะไรครับถ้าพวกตระกูลผลไม้ ลงแบบ mini HD ก็ได้ครับ

Comment

ยิงบิทเรทมากเท่าไหร่ยิ่งดี และมีการ encode ยิ่งมากรอบยิงชัด

แต่ทั้งนี้ก็ต้องข้ออยู่กับไฟล์ RAW ที่ใช้ได้ ถ้าไฟล์ RAW ไม่ชัดเอามาปรับเพิ่มบิทเรทเท่าไหร่ก็ไม่ชัด

Comment

Originally posted by osxp View Post
            ต้นฉบับ 1080p จากแผ่น BluRay มันอยู่ที่ประมาณ 40Mbps ครับ

ถ้าจะแปลงลงมือถือก็ต้องลดลงมาอีกเยอะ ขึ้นอยู่ว่ามือถือของคุณรับได้สูงสุดแค่ไหนครับ
            MBps or Mbps ครับ

Comment

Full HD Bitrate มันจะเยอะอะครับ ถ้าจะแปลงลงโทรศัพท์ ถ้าจอไม่กว้างมาก สเป็คไม่โหด ไม่ใช่สมาร์ทโฟนให้เล่นแค่ 174*144 และบิทเรท 256Kbps พอถ้าเป็นพวกiPhone, BB, Hi End smartphone ให้เล่นสัก480*270 bitrate สัก 512 ก็พอแล้ว
              แนะนำให้แปลงเป็น MP4แบบ x264 ครับ

Comment

Originally posted by sleuth7 View Post
                Mbps - Megabit per second
                MBps - Megabyte per second

Comment

Originally posted by sleuth7 View Post
                  สูงสุด 40 Megabit/sec เฉพาะภาพ ครับ

http://www.blu-ray.com/faq/

Comment

Blu-Ray นิfps ประมาณ 60 ใช่ไหมครับ และนี่น่าจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ Bitrate สูงขึ้นไปด้วย
                    Last edited by tao1996; 30 Nov 2011, 18:27:58.

Comment

มันก็ต้องหน่วย Mbps อยู่แล้ว จะ MBps ได้ไง

ถ้า 40MBps ลองคิดดู
                      หนังหนึ่งเรื่อง ยาว 90 นาที หรือ 5400 วินาที
                      วินาทีละ 40 MB 5400 วินาทีเท่ากับ 5400x40 MB=216000 MB , 216 GB/1 เรื่อง ซึ่งเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว

Comment

Originally posted by tao1996 View Post
                        Blu-Ray นิfps ประมาณ 60 ใช่ไหมครับ และนี่น่าจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ Bitrate สูงขึ้นไปด้วย
                        ไม่ใช่ครับส่วนใหญ่จะเป็น 23.976 fps ถ้า 60 fps น่าจะเป็นพวกที่อัดจาก HDTV ครับ ผมว่า Bitrateจะไม่เกี่ยวกับตัวfpsนะครับ

Comment

Bit Rate มันมีสูตรคำนวณอยู่
                          http://www.videohelp.com/calc

ความหมายก็อยู่ในหน่วยของมันคือ กิโลบิทต่อวินาที
                          สมมุติหนังเรื่องนึงขนาดรวม 40,000,000 บิท
                          ใช้เวลาเล่นจนจบใน 1,000 วินาที บิทเรทของหนังเรื่องนี้จะเท่ากับ 40,000 บิทต่อวินาที หรือ 40 Kbps

ปัจจัยที่มีผลว่า ข้อมูลจะมีขนาดใหญ่แค่ไหน
                          อยู่ที่ความละเอียด,เฟรมเรท,องค์ประกอบอื่น เช่น เสียง,sub รวมทั้งวิธีการเข้ารหัส Lossy,Lossess ฯลฯ
                          ปล.เฟรมเรท คือจำนวนภาพต่อวินาที

ถ้าเราแปลงไฟล์โดยกำหนดความละเอียดสูง เฟรมเรทสูง
                          ข้อมูลมันก็จะมีขนาดใหญ่ (ระยะเวลาคงที่) บิทเรทมันจะสูงตามไปเองครับ

ถ้าอยากรู้ว่าจำนวนเฟรมเรท 25 fps กับ 50 fps มีผลต่างกันยังไง
                          ให้ลองหาโหลดกีฬา อย่างฟุตบอล Full Match นัดเดียวกันมาเปรียบเทียบ จะเห็นชัด
                          ยิ่งเฟรมเรทสูง การเคลื่อนไหวจะ smooth ขึ้นแบบรู้สึกได้
                          (เลือกโหลดที่ Resolution เท่ากัน มันจะชัดเท่ากัน จะเห็นความต่างเวลาภาพเคลื่อนไหวต่อเนื่อง)

Comment

ตามนั้น ๆ 5555555. เล่นในโทรศัพท์เปล่านั้น ?

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะให้ครับ ฟ้ามาโปรดจริงๆ ครับ

Comment

Working...
                              X