Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่อง PSU ไม่ซัพพอร์ตกับ CPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่อง PSU ไม่ซัพพอร์ตกับ CPU

คือผมใช้ PSU Cougar Power X 700W กับ CPU 4790K

อาการคือ เปิดเครื่องไปซักพัก ไม่ถึง 15 นาที ก็ดับ

ซึ่งลองมาดูหน้ากล่องเจ้า Power X 700W มันเขียนว่า "4th Genneration CPU Haswell Ready"
    แต่เจ้าตัว 4790K มันเป็น Devil's Canyon

ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกับตรงจุดนี้รึเปล่า ระหว่าง Haswell กับ Devil's Canyon เพราะผมไม่มี CPU Haswell ให้ลองซะด้วย

SPEC ผมดังนี้ครับ

M/B : Maximus VII Impact
    CPU : i7 4790K
    Ram : Avexir Blitz 8GBx2 เพิ่มเติม BUS 2133 ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับตัวนี้รึเปล่า ในเว็บ Intel บอกว่า 4790K รองรับ 1333/1600
    GPU : Matrix 980 (ทีแรกเข้าใจว่าจ่ายไฟไม่พอเพราะมีตัวนี้ แต่เปลี่ยนเป็น 550ti ที่ตัวเล็กกว่าก็ยังดับครับ เรื่องไฟไม่พอคิดว่าน่าจะตัดไปได้เพราะขนาดมันตั้ง 700W)
    SSD : intel 120 GB

ตอนนี้เอา Power X มาต่อกับ Socket 775 Q6600 + 550ti ลองเล่นเกมหนักๆ ก็ยังไม่ดับแต่อย่างใดครับ

รบกวนผู้รู้ทีครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by ab4966; 24 Sep 2015, 23:18:51.

ไม่เกี่ยวครับ เบื้องต้นขอให้ถอด 980ออกแล้วเสียบ 550tiเข้าไปแทน ลองใช้ดูว่าได้มั้ย

Comment

Originally posted by Nero Angel View Post
      ไม่เกี่ยวครับ เบื้องต้นขอให้ถอด 980ออกแล้วเสียบ 550tiเข้าไปแทน ลองใช้ดูว่าได้มั้ย
      แต่เปลี่ยนเป็น 550ti ที่ตัวเล็กกว่าก็ยังดับครับ

Comment

Cougar สเปคโหดเกิน
        http://www.overclockzone.com/reviews...r_x/index.html

Comment

Originally posted by akararat View Post
          Cougar สเปคโหดเกิน
          http://www.overclockzone.com/reviews...r_x/index.html
          หมายถึงชิ้นส่วนอื่นๆ โหดเกินสำหรับ PSU ตัวนี้ เหรอครับ
          เพิ่มเติม BUS 2133 ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับตัวนี้รึเปล่า ในเว็บ Intel บอกว่า 4790K รองรับ 1333/1600
          Last edited by ab4966; 24 Sep 2015, 23:19:02.

Comment

ผมหมายถึงสเปคคอมท่าน นะครับ I7 4790K+GTX980 จากรีวิว ทีแปะ รู้สึกว่าไฟ 12V ดรอป
            ถ้าเป็นผม ผมเปลี่ยนPSU ครับ
            SuperFlower Leadex Gold 750W
            Seasonic G-Series 750W

Comment

เขาว่าครับ อิอิ OC review

Conclusion

สำหรับการทดสอบก็เป็นอันที่เสร็จสิ้นเรียบร้อย ผลการทดสอบออกมาก็ค่อนข้างพอใจในระดับนึง อย่างแรกเลยขอพูดถึงข้อเสียก่อน ใน
              เรื่องไฟ 12V ที่ดรอปลงมาได้น่าใจหายมากเมื่อทำการทดสอบแบบ Single Source ซึ่งบอกให้รู้เลยว่า psu ทั้งสองลูกนี้ไม่เหมาะ
              กับขาโหดที่จะเอาไปดึง Load แบบเต็มที่ ด้วยระบบ DYNAMIC Dual-12V ออกแบบมาให้ดึงได้เต็มที่ทีละ 1 รางเท่านั้นนั่นเอง
              เรื่องอุณหภูมิถือว่าจัดการได้ค่อนข้างดี เสียงพัดลมแทบไม่มีเลยก็ว่าได้ครับ อัตตราการ OOP ไม่สูงมากตามกราฟผลทดสอบเลยครับ
              เรื่องอัตราการจ่ายไฟแรงดันต่างๆในสภาวะต่างๆทั้ง 3ระดับจ่ายออกมาได้ตามเกณฑ์ที่กำหนดส่วนเรื่องค่าประสิทธิภาพทำออกมาได้
              ใกล้เคียงกับ 80Plus ระดับ Bronze ทั้งสองรุ่นในเกณฑ์ของไฟ 220V ซึ่งในฐานข้อมูลของทาง 80Plus เองก็มีข้อมูลของ
              ทั้งสองซึ่งใช้รหัสเป็น CGR B4-550 และ CGR B4-700 ส่วนเรื่องราคานั้นสืบทราบมาคร่าวๆว่าตัว 700 วัตต์อยู่ที่สามพันต้น ๆ
              ก็เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งสำหรับคอมพิวเตอร์สเป็คกลางๆ หรือท่านที่กำลังมองหาเพาเวอร์ฯโทนสีบาดๆเจ็บๆไปแต่งให้เข้ากับเคส ยังไงก็
              ฝากไว้เพียงแต่เพียงเท่านี้แล้วกันครับ บทความหน้าของผมก็ยังเป็นบทความเพาเวอร์ซัพพลายอีกอยู่ดี รอรุ่นกันว่าตัวต่อไปจะเป็นยี่ห้อ
              ไหน รุ่นอะไร สำหรับวันนี้กระผมขอตัวลาทุกท่านไปก่อน สวัสดีครับ..!

Comment

เอา PSU เครื่อง Q6600 มาใส่ดูครับ
                ที่ว่าดับนี่ ใช้งานอะไรบ้างก่อนดับ หรือว่าแค่เปิดเวบธรรมดาก็ดับ ถ้างั้นลอง ถอด VGA ออก ใช้ OnCPU เพียวๆดูยาวๆ

Comment

ไม่น่าเกี่ยวกับไฟไม่พอนะ
                  ใส่ 980 ไปก่อนแล้วเช็ค 2 อย่างตามนี้เลยครับ

-แรมอาจจะ OC ไปไม่ไหว ลอง clock เดิม เพิ่มไฟ เพิ่ม CL ดู ถ้ายังมีปัญหาก็ load defalut bios แล้วดูว่าค่า default ทุกอย่างยังมีอาการไหม
                  -อาจจะชอต หรือไฟกระชากตามขั้วต่อ connector ของ PSU กับ device ต่างๆ ลองไล่ถอดสาย PSU ทุกตัวแล้วเสียบใหม่ให้แน่นดูครับ

Comment

Originally posted by akararat View Post
                    ผมหมายถึงสเปคคอมท่าน นะครับ I7 4790K+GTX980 จากรีวิว ทีแปะ รู้สึกว่าไฟ 12V ดรอป
                    ถ้าเป็นผม ผมเปลี่ยนPSU ครับ
                    SuperFlower Leadex Gold 750W
                    Seasonic G-Series 750W
                    ขอบคุณครับ

Originally posted by OJARU View Post
                    เอา PSU เครื่อง Q6600 มาใส่ดูครับ
                    ที่ว่าดับนี่ ใช้งานอะไรบ้างก่อนดับ หรือว่าแค่เปิดเวบธรรมดาก็ดับ ถ้างั้นลอง ถอด VGA ออก ใช้ OnCPU เพียวๆดูยาวๆ
                    เครื่อง Q6600 ไม่มีไฟเลี้ยง CPU 8 PIN อ่ะครับ เลยลองไม่ได้
                    เปิดเว็บธรรมดาก็ดับครับ ON CPU เพียวๆก็ดับครับ

Originally posted by nununu View Post
                    ไม่น่าเกี่ยวกับไฟไม่พอนะ
                    ใส่ 980 ไปก่อนแล้วเช็ค 2 อย่างตามนี้เลยครับ

-แรมอาจจะ OC ไปไม่ไหว ลอง clock เดิม เพิ่มไฟ เพิ่ม CL ดู ถ้ายังมีปัญหาก็ load defalut bios แล้วดูว่าค่า default ทุกอย่างยังมีอาการไหม
                    -อาจจะชอต หรือไฟกระชากตามขั้วต่อ connector ของ PSU กับ device ต่างๆ ลองไล่ถอดสาย PSU ทุกตัวแล้วเสียบใหม่ให้แน่นดูครับ
                    default ก็ยังมีอาการครับ
                    PSU มันถอดสายไม่ได้อยู่แล้วอ่ะครับ

Comment

หมายถึงสาย PSU ที่เสียบเข้ากับ mainboard hdd อะไรแบบนี้ครับ

Comment

ฮีทซิ้ง CPU ร้อนไหม

Comment

ลองบัสแรมใน Bios เป็น 1333หรือ1600 ดูหรือยังครับ

บางที เร็วเกินก็ไม่ดี วิ่งชนกันหัวแตก

Comment

Originally posted by nununu View Post
                            หมายถึงสาย PSU ที่เสียบเข้ากับ mainboard hdd อะไรแบบนี้ครับ
                            ไล่เสียบเข้าออกหลายรอบเลยครับ เหมือนเดิม

Originally posted by OJARU View Post
                            ฮีทซิ้ง CPU ร้อนไหม
                            ไม่ร้อนนะครับ ประมาณ 42-43

Originally posted by sas013 View Post
                            ลองบัสแรมใน Bios เป็น 1333หรือ1600 ดูหรือยังครับ

บางที เร็วเกินก็ไม่ดี วิ่งชนกันหัวแตก
                            ตัวบอร์ดมันรัน Auto ให้ที่ 1600 อยู่แล้วอ่ะครับ

UPDATE ล่าสุดยิ่งหนักกว่าเดิม ใช้การ์ดจอออนบอร์ด ยังดับเลยครับ มืดแปดด้านมากตอนนี้

Comment

จขกท ไม่ลองเข้าไปเช็คใน event viewer ก่อนล่ะคับ มันน่าจะบอกอะไรได้บ้าง แต่ถ้าให้เดาผมมองว่าปัญหาอยู่ที่ PSU นะคับ

Comment

Working...
                              X