Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดลองลาก 939 ช่วยทีคับ T^T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดลองลาก 939 ช่วยทีคับ T^T

ลองเอาเครื่องเก่ามาลากดู ทดลองมั่วไปเรื่อย.......เจอทางตัน(ก้อนู๋ทำไมเป็น T^T)
    Athlon64 3000+ 1.8g(x200) s939
    MB Asrock 939Dual-VSTA
    Ram Kingston DDR512/400 x 2(Dual)

ปรับไป 300x9 ไฟ 1.45 เต็มที่ได้ 2.7g ร้อน 35-37องศา HTT อยู่ที่ 1,081 บัสเกินก่านี้ไม่ถึง 10นาทีค้าง
    ปรับแรมไป 2 แบบ 2.5-3-3-7 /333 กะ 3-3-3-8 /400 ก็ได้เท่าเดิม

-ผมควรปรับแต่งยังไงให้มันไปไกลกว่านี้อย่างปลอดภัยอะคับ
    -แล้วการปรับไทม์มิ่งแรม แบบแรกหรือหลังไหนดีกว่ากัน ดีกว่ายังไงคับ

มาดูครับ อยากดูคอนฟิกจัง

Comment

Originally posted by leolandss View Post
      ลองเอาเครื่องเก่ามาลากดู ทดลองมั่วไปเรื่อย.......เจอทางตัน(ก้อนู๋ทำไมเป็น T^T)
      Athlon64 3000+ 1.8g(x200) s939
      MB Asrock 939Dual-VSTA
      Ram Kingston DDR512/400 x 2(Dual)

ปรับไป 300x9 ไฟ 1.45 เต็มที่ได้ 2.7g ร้อน 35-37องศา HTT อยู่ที่ 1,081 บัสเกินก่านี้ไม่ถึง 10นาทีค้าง
      ปรับแรมไป 2 แบบ 2.5-3-3-7 /333 กะ 3-3-3-8 /400 ก็ได้เท่าเดิม

- ผมควรปรับแต่งยังไงให้มันไปไกลกว่านี้อย่างปลอดภัยอะคับ

A : ลองเพิ่มไฟ Vcore อีกนิด / ไฟ Northbridge / ไฟแรมดูครับ

- แล้วการปรับไทม์มิ่งแรม แบบแรกหรือหลังไหนดีกว่ากัน ดีกว่ายังไงคับ

A : ลองเทส Bandwidth ดูครับ แต่แบบหลัง ถ้าเป็น /400 แสดงว่าแรมท่านวิ่งแบบ 1:1 เลยนะครับ Kingston วิ่งได้ 300 นี่ ถือว่าเทพแล้วครับ ไม่ทราบเป็น ชิปอะไรครับ ใช้ vmem เท่าไรครับ
      ลองเทสพวก SuperPI ดูด้วยนะครับ ว่าเสถียรรึเปล่า

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
        ลองเทสพวก SuperPI ดูด้วยนะครับ ว่าเสถียรรึเปล่า
        อยากจะลองเพิ่มไฟแรมกะ Northเหมือนกันครับ แต่บอร์ดตัวนี้ไบออสมันตัวเดิมที่ติดมากับ MB ผมหาอัพเดตไม่ได้อะคับ ปรับจากไบออสมันทำได้แค่ Auto-Low-Medium-High ผมตั้ง Auto ไฟแรมมันจ่ายที่ 2.5vคับ ส่วนVcore มันมีให้Autoและ +5%กับ10%อะคับ ยังไม่กล้ากด เพราะผมมือใหม่ (นู๋กลัว)T^T

Comment

ประสบความสำเร็จเเล้วครับ....
          ลองใช้โปร memset3.5 ปรับแรมไป 2.5-3-3-6 ได้ผลเรยครับ เข้าวินโดว์ไม่ได้อีกเรย T^T
          ......จากนั้น ตั้งแรมใน bios เป็น Auto หมด ลากบัสได้ไม่เกิน 230 ที่ 2.0g คับ เกินก่านี้ บูตไม่ได้เรย
          ปร๊ะจ้าววววว อะไรแต๊บไปแร้วละเนี่ยะ ช่วยบอกนู๋หน่อย

Comment

Originally posted by leolandss View Post
            ประสบความสำเร็จเเล้วครับ....
            ลองใช้โปร memset3.5 ปรับแรมไป 2.5-3-3-6 ได้ผลเรยครับ เข้าวินโดว์ไม่ได้อีกเรย T^T
            ......จากนั้น ตั้งแรมใน bios เป็น Auto หมด ลากบัสได้ไม่เกิน 230 ที่ 2.0g คับ เกินก่านี้ บูตไม่ได้เรย
            ปร๊ะจ้าววววว อะไรแต๊บไปแร้วละเนี่ยะ ช่วยบอกนู๋หน่อย
            ค่อยๆ ไล่ ค่อยๆ เทส ขึ้นไปอีกรอบครับ

Comment

Working...
            X