Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟที่พัดลมเคส ไม่ยอมติดคับ บางทีก็ติด แก้ไงได้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟที่พัดลมเคส ไม่ยอมติดคับ บางทีก็ติด แก้ไงได้บ้าง

ไม่รู้ว่าจะทำยังไงให้ติดคับ งงิยู่ดีก็ดับยาวๆ ทั้งที่ไม่มีการช๊อตใดๆทั้งสิ้น แต่บางทีก็ติดเองไม่รู้ตรงไหนหลวม

ลอ Check ดูตรงหัวต่อ Mod ข้อต่ออื่น ๆครับลองขยับ ๆ ดู

Comment

มันหลวมอ่ะ แต่พัดติดปกติที่เปิดคเรื่องนะคับ แต่ไฟไม่ติด

Comment

ย้ำขา LED ใหม่ครับ

Comment

หลอดขาดแล้วมั่ง ถอดออกมาดูก่อนเลย ลองวัดดูก่อน

Comment

วัดไงคับไม่มีความรุ้ด้านไฟ อิเลคเลย อยากเป็นเหมือนกันเขาใช้เครื่องมือวัดกันยังไง

Comment

มีมัลติมิเตอร์มั้ยครับ ถ้ามีก็ปรับวัดค่าโอห์มซัก x10 สามารถจิ้มมั่วๆได้เลยไม่ขาด ถ้าสลับสายวัดแล้วยังไม่ติดนี้แสดงว่าเสีย ที่มันเสีนส่วนมากเพราะไฟไม่นิ่ง ที่สำคัญบางคนถอดเข้าถอดออกตอนเครื่องทำงานรวมผมด้วย 1 คน LED เลยขาดบ่อย
              Attached Files
              Last edited by diamondback; 20 Apr 2009, 13:59:33.

Comment

Originally posted by saksith View Post
                วัดไงคับไม่มีความรุ้ด้านไฟ อิเลคเลย อยากเป็นเหมือนกันเขาใช้เครื่องมือวัดกันยังไง
                งั้นต้องหาตัวช่วยแล้วครับ เหราะต้องใช้หัวแร้งบัดกรีสายออกด้วย

ลองศึกษาดูครับ ทำเองได้ ไม่ยากลงทุนครั้งเดียวจบ

รื้อพัดลม

ติดไฟให้พัดลมกาก

การต่อLEDอีกครั้งแบบละเอียดยิบ

หัวแร้ง ตะกั่ว และวิธีบัดกรี ตรงนี้เลย

โชคดีครับ ถ้ายากไปก็ให้เพื่อนๆทำให้ก็ได้ครับ

Comment

หัวแร้งมีคับตะกั่วมี หลอดมี เพราะผมเคยทำไฟLEDติดรถยนต์ในห้องโดยสาร แต่ที่ทำได้ไม่ใช่มีความรู้นะคับ ดูตามแบบแล้วทำตามคับ กว่าจะได้ก็วันนึงเต็มๆ และมิเตอร์ต้องใช้แบบไหนคับ และมันจำเป็นมากน้อยแค่ไหนในงานซ่อมคอมไหม จะได้หาซื้อมาติดไว้คับ

ความรู้เต็มๆ ผมพึ่งหัดซ่อมคอม คับแต่ถนัดซ่อมแบ เสียก็ถอดเปลี่ยน ไม่เป็นเรื่องวงจรเลย
                  ขอบคุณคับ ยังใหม่มากกับเรื่องแบบนี้
                  มีไรแนะนำอีกก็เชิญเลยนะคับ เต็มที่คิดว่าสอนเพื่อให้ความรู้แก่มนุษย์คนนึงนะคับ
                  ขอบคุณอีกครั้ง
                  Last edited by saksith; 20 Apr 2009, 14:09:56.

Comment

Originally posted by saksith View Post
                    หัวแร้งมีคับตะกั่วมี หลอดมี เพราะผมเคยทำไฟLEDติดรถยนต์ในห้องโดยสาร แต่ที่ทำได้ไม่ใช่มีความรู้นะคับ ดูตามแบบแล้วทำตามคับ กว่าจะได้ก็วันนึงเต็มๆ และมิเตอร์ต้องใช้แบบไหนคับ และมันจำเป็นมากน้อยแค่ไหนในงานซ่อมคอมไหม จะได้หาซื้อมาติดไว้คับ

ความรู้เต็มๆ ผมพึ่งหัดซ่อมคอม คับแต่ถนัดซ่อมแบ เสียก็ถอดเปลี่ยน ไม่เป็นเรื่องวงจรเลย
                    ขอบคุณคับ ยังใหม่มากกับเรื่องแบบนี้
                    มีไรแนะนำอีกก็เชิญเลยนะคับ เต็มที่คิดว่าสอนเพื่อให้ความรู้แก่มนุษย์คนนึงนะคับ
                    ขอบคุณอีกครั้ง
                    จำเป็นมั๊ย? มีดีกว่าไม่มีครับ แต่ไม่มีก็ได้ เอ๊ะยังใง?
                    คือมันสารพัดประโยชน์นะครับ ถ้าใช้ได้ถูกที่ถูกทาง
                    เค้าเรียกว่ามัลติมิเตอร์ครับ มีมากมายหลายแบบ หลายราคา แบบ อนาล๊อก แบบดิจิตอล

ราคาก็ 200 ยัน3-4หมื่น ส่วนตัวผมว่าไม่จริงจังไรมาก ตัว 2-3ร้อยก็ได้แล้วครับ

การวัด ledก็ดูตามข้างบนเลบครับ ถ้าหลอดใหม่ๆ ขายาวๆก็ถ่านกระดุม คีบไปเลย ตามในบทความ

ส่วนที่ถอดมาแล้วขาสั้นๆ ไม่อยากซื้อมิเตอร์ก็รางถ่านพวกนี้ก็ได้ ซื้อแบบ2ก้อนพอ แล้วเอาสายมาแหย่ๆเอาครับ

ผิดถูก ขออภัยครับ ผมช่างกล ก๊ากกๆๆ

Originally posted by saksith
                    ผมได้ดูlinkที่ท่านโพสให้แล้วนะ แต่ งงนิดว่า เขาเทสกับอะไรคับ พัดยังไม่ได้ประกอบเข้าคอมแต่มันหมุนได้ ใช้อะไรคับ ลองยังไง
                    Last edited by aekshow; 20 Apr 2009, 14:59:06.

Comment

แล้วเขาลองพัดลมยังไงให้หมุน ก้มันยังไม่ได้ประกอบเข้าคอม เอาไปต่อกับอะไรคับ

Comment

แล้วเขาลองพัดลมยังไงให้หมุน ก้มันยังไม่ได้ประกอบเข้าคอม เอาไปต่อกับอะไรคับ
                        อ่อ ก็เอาพาเวอร์ซัพพลายอีกตัวมาต่อข้างนอกก็ได้ครับ จั๊มสายให้มันทำงาน

ซื้อมาใว้ลองได้ครับ หามือ2 กากๆตัวร้อย สองร้อย ไม่งั้นก็ตามซากเครื่องเก่าๆครับ

Comment

ผมนึกว่าใช้ไฟทั่วไปมาต่อได้ซะอีกเนี่ย

ใช่เขียวกับดำป่าวคับ

Comment

ผมนึกว่าใช้ไฟทั่วไปมาต่อได้ซะอีกเนี่ย

ใช่เขียวกับดำป่าวคับ
                            เห้ย บึ้มเลยน๊ะนั้น พัดลมเป็นหัวแบบใหนครับ โมเล็ก ใช้ 12Vเหลืองดำ

3 พินใช้ขั้วกลาง แดง กะดำ

ส่วนเขียวดำรูปข้างบนให้หาลวดมาเหย่ให้ถึงกัน เพื่อเปิดPSUให้ทำงานใงครับ ไม่ได้เอาไฟมาใช้เด้อ หรือท่ามีหม้อแปลงDC12V มาใช้แทนก็ได้

ศึกษาเรื่องไฟหัวโมเล๊ค ที่นี้ครับ
                            Last edited by aekshow; 20 Apr 2009, 15:51:55.

Comment

ยังไม่ค่อยเข้าใจคับ ต้องขอโทษด้วย ยัง งง
                              คือเอาพัดลมไปเสียบกับโมเล็ก ของPSU แล้วเปิดขั้วเขียวกับดำใ้ห้ไฟผ่าน พัดลมเคสจะหมุนหรอคับ
                              แล้วถ้าเป้นหม้อแปรง เอามาต่อยังไงคับ

Comment

Working...
                              X