Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้มีประสบการ์ณ "จิงหรือเปล่าเปลี่ยนMBแล้วอาจจะOCแรงขึ้น"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้มีประสบการ์ณ "จิงหรือเปล่าเปลี่ยนMBแล้วอาจจะOCแรงขึ้น"

คืองี้คับผมได้เห็น 3800+ OCไปถึง 3.03@1.2V โดย MB abit fatality AM9 32x นะคับ ซึ่งผมก็เคยใช้3800+อยู่ด้วยบอร์ด DFI Infinity NF4 UltraII แต่ลากได้แค่ 2.4 @1.5Vก็เริ่มไม่สเถียรแล้ว(ทดแรม1:1แล้วปรับ HT3Xแล้วด้วย) ผมจึงสงสัยมากเลยคับว่า ถ้าเปลี่ยน MB แล้วมันจะลากไกลกว่าเดิมไหม เพราะสมัยก่อนผมเข้าใจว่าขอแค่MBปรับ FSB Vcore Vram CL Ratio PCI-E ทั้ง6อย่างนี้ไม่ว่า MB ไหนๆก็OC ได้เท่ากันส่วนขีดกำจัดอยู่ที่เพียง CPU เท่านั้น
    ช่วยตอบผมหน่อยนะคับผู้รู้ หรือ กูรู้(Guru)ทั้งหลายเพราะตอนนี้กำลังคิดจะเปลี่ยน MB อยู่

ซิบเซ็ตของบอร์ดก็มีความสำคัญค่อนข้างมาก และส่งผลต่อการ OC ค่อนข้างสูง
    ณ ปัจจุบัน ส่วนมาก(ย้ำ..ส่วนมาก) บอร์ดในระดับกลางไปถึงสูง สามารถมีการปรับแต่งรายละเอียดในการ OC ที่ค่อนข้างละเอียด แต่ความสามารถอีกอย่างที่ได้นำมาแข่งขันกันในด้านของความสามารถและการตลาด คือ ซิบเซ็ตที่ได้คุณภาพ และประสิทธิภาพสูงกว่าเจ้าอื่นๆหน่อย....(บ่นนนนนนน)

Comment

Chipset ใหม่กว่า OC ได้ดีกว่า แน่นอน ฟันธง

Comment

Originally posted by ขี้เกียจ Login View Post
        Chipset ใหม่กว่า OC ได้ดีกว่า แน่นอน ฟันธง
        แล้วแบบนี้ chipset สำหรับ AMD X2 ตัวไหน OC ได้ไกลสุดอะคับ Nforce630A เหรอ หรือ Nfroce590SLI

Comment

Originally posted by dears View Post
          ซิบเซ็ตของบอร์ดก็มีความสำคัญค่อนข้างมาก และส่งผลต่อการ OC ค่อนข้างสูง
          ณ ปัจจุบัน ส่วนมาก(ย้ำ..ส่วนมาก) บอร์ดในระดับกลางไปถึงสูง สามารถมีการปรับแต่งรายละเอียดในการ OC ที่ค่อนข้างละเอียด แต่ความสามารถอีกอย่างที่ได้นำมาแข่งขันกันในด้านของความสามารถและการตลาด คือ ซิบเซ็ตที่ได้คุณภาพ และประสิทธิภาพสูงกว่าเจ้าอื่นๆหน่อย....(บ่นนนนนนน)
          จริ๊ง จริงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

Comment

จริงๆ ครับ แต่ก็ไม่แน่เสมอไปนะครับ MB รุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน อาจจะได้ไม่เท่ากันก็ได้

ก่อนซื้อต้องศึกษาหาข้อมูล ดู reference จากต่างประเทศ หรือจากบอร์ด Extreme Zone ของ OCZ นี่แหละ

Comment

ผมก็อยากรู้เหมือนกาน

ขอบคุงมากคับ

ผมocให้มานไปใช้งานได้จิงๆพอและ

Comment

Working...
              X