Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD SATA กับ IDE อย่างไหนร้อนกว่ากัน ผมรู้สึก SATA น่าจนะร้อนกว่ามากด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD SATA กับ IDE อย่างไหนร้อนกว่ากัน ผมรู้สึก SATA น่าจนะร้อนกว่ามากด้วย

ผมกลัวงานข้อมูลเสีย เพระ HD ร้อนเเล้ว พัง

ผมว่า SATA เย็นกว่านะครับ จากที่ใช้มาทั้ง 2 แบบ

Comment

ตัวที่ผมใช้อยู่ดูอุณหภูมิในโปรแกรมมันบอก 78 องศา เดือดใช่ย่อยเลยมั้ยครับ ผมใช้แบบนี้มาปีกว่ายังไม่เห็นมีปัญหาอะไร

Comment

ขอบคุณครับ สบายใจขึ้นหน่อย

Comment

เหอะๆ คอมพิวเตอร์กับความร้อนมันมาคู่กันอยู่แล้วครับ
          ไม่งั้นจะมีความเชื่อหรือครับว่า ห้องคอมฯ ต้องติดแอร์

Comment

ความร้อนมันไม่ต่างกันเท่าไหร่เลย

Comment

ผมว่ามันพอๆกันอ่ะครับ ไม่ได้เกี่ยวกันเลย

อยู่ที่ทำเลการวาง+ทิศทางลมมากกว่า

ถ้าsata เย็นกว่าก็เป็นไปได้ที่ว่าtechมันใหม่กว่าเลยช่วยได้ม้ังอ่ะครับ

Comment

ของผมก็ไม่ค่อยต่างคับ

แต่ลูกที่ รัน os จะร้อนกว่าลูกที่เก็บข้อมูล

Comment

ของผมใส่ทั้ง sata2 และ ide ในเครื่องเดียวกัน
                  ide จะอยู่ตรงตำแหน่งที่มีพัดลมเป่าเข้าพอดี มี 2 ลูก ความร้อนอยู่ที่ 38 องศา
                  ส่วน sata2 อยู่พ้นรัศมีลม ความร้อนอยู่ที่ 45 องศา

ส่วนที่ว่าตัวไหนเป็น os ตัวไหนเป็นเก็บข้อมูลผมว่าความร้อนเท่ากัน
                  เพราะของผมลูก ide ทั้ง2 ตัวหนึ่งเป็น os อีกตัวเป็นตัวเก็บข้อมูล(โหลดบิต) ความร้อนเท่ากันตลอดเวลาครับ

Comment

IDE Sata มันไม่เกียวนะนั้น ผมว่า เอาพัดลมเป่าด้วยดีก่านะครับ

ฮาร์ดดิสตัวไหน โหลดเยอะๆมันก็ต้องร้อนล่ะครับ เพราะว่า มันหมุนบ่อย
                    ส่งข้อมูลใช้งานมันก็ร้อนกว่าตัวอยู่ไม่ได้ทำไร

Comment

ของผมร้อนเท่ากันเลยครับ Sata กับ IDE ประมาณ 43 องศา

Comment

เอา5400รอบ มาใช้สิ ร้อนน้อยกว่า

Comment

Originally posted by Dojo-mAn View Post
                          เหอะๆ คอมพิวเตอร์กับความร้อนมันมาคู่กันอยู่แล้วครับ
                          ไม่งั้นจะมีความเชื่อหรือครับว่า ห้องคอมฯ ต้องติดแอร์
                          ไม่ช่ายความเชื่องับ แต่เป็นความจริง... PC หรือแม้แต่ Mac ในยุดแรกๆ ต้องอยู่ห้องแอร์งับ เนื่องจากร้อน และ ยังไม่มีระบบระบายความร้อนที่ดีเท่าปัจจุบัน.... แม้ปัจจุบัน ระดับ desktop จะพัฒนาจนมะต้อง...แต่ระดับ server ยังต้องอยู่ห้องแอร์อยู่งับ (แถมแอร์จับจายเลยด้วย >.<!) ไฟดับแต่ละทีเนี่ยมะช่ายว่า ต้องสำรองไฟไว้จ่ายเครื่องคอมฯ อย่างเดียวนะงับ... แต่ต้องจ่ายให้แอร์ ด้วยถ้าม่ายจ่าย ความร้อนขึ้นเมื่อไหร่ ยังไงก็ต้องปิด server =="

Comment

ผมว่า IDE ร้อนกว่าคับ เพราะผมใช้ SATAII มัน 38 อ่าคับ แล้ว IDE มัน 43 ค้าบผม

Comment

น่าจะอยู่ที่ตำแหน่งพัดลมนะคับ มี sata ตัวที่แรก 37 ตัวที่สอง 42 ส่วน ide 38 คับ

Comment

Working...
                              X