Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่างกันตรงไหนอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่างกันตรงไหนอ่ะครับ

สวัสดีครับ วิศวคอมพ์ กับ วิทยาการคอมพิวเตอร์ ต่างกันอย่างไรครับ (บอกเปงข้อๆได้แหล่มเลย)

วิศวคอมพ์ = ฮาร์ดแวร์ ซอฟแวร์ เรียนหนัก

วิทยาการคอมพิวเตอร์ = ซอฟแวร์ ฮาร์ดแวร์นิดหน่อย สบายๆครับ

Comment

วิศวะ คอมพิวเตอร์เนี่ยเขาเรียนทุกอย่างเกี่ยวกะคอม เช่น แรมทำงานอย่างไร ออกแบบวงจร สร้าง Cpu เป็นต้น ส่วนวิทยาการคอมพิวเตอร์เนี่ยนะ ก็เรียนคลาย ๆกะวิศวะนั่นหละแต่จะไม่เจาะลึกเท่าไรหรอก รู้แค่การทำงานเบื้องต้น จะเน้นเขียนโปรแกรมมากกว่า ส่วนวิศวะหนะ ทำหมดเลยแบบเจาะลึกด้วย

Comment

แนะนำครับ วิทยาคอม วันๆนั่งเขียนแต่โปรแกรมอะ ไม่เคยได้ยุ่งกับ Hardware เรยง่า

Comment

วิทยาคอม

ส่วน มากมานก่ เรียน เขียนโปรแกรม คน ที่ โลจิก ดีๆ นี่เรียน สบายคับ มานต้องแก้ปัณหาเฉพาะหน้าเยอะมาก แล้วก่จะเรียนเกี่ยวกับ os คับ เน็ทเวิก แล้วก่ cg หรือ maya อีกนิดหน่อยคับแล้วใครจาเลือก

ผมก่เรียนอยู่ ใคร ที่ว่าเรียนไม่ ยากก่ลองมาเรียนดูได้คับ วิชาเกี่ยวกับคอมมานไม่ยากหรอกคับแต่มานยากตรงที่ เรียน ฟิสิก เคมี ตัว เดียวกับ วิท วะคอมนั่นละคับ

อ้างอิงจาก ม เกษตร คับ เพราะผมเรียนอยู่ ^ ^

เพื่อน สนิท ผมก่เรียน วิดวะ คอม มานก่เรียนเหมือนกันี่ละคับแต่ มานจา หนักไปทาง ฮาด์แว อะคับ

แต่เรา ก่ ยังไม่รุอะไรมากมายหรอกคับเพราะ ยัง ปี 1 กันทั้งคู่
          Last edited by Ejizen; 5 Mar 2007, 20:41:40.

Comment

ผมเรียนบัญชีครับ แน่นสุดๆ
            โปรแกรมอย่างอื่นเรียนเสริมตามศูนย์ทั้งหลาย แน่นปึ๊ก access vb sql ช่วยงานได้เยอะ
            ปล.อยากเก่งโปรแกรมไหนก็หาหนังสืออ่านเอาก็ได้ อ่านได้ทำได้ก็เก่งหมดแหละ

ไม่ได้ดูถูกพวกวิทยาการคอมฯหรอกนะ ที่ว่าตอนมาสมัครงานบอก ผมจบคอมฯ
            ่ปัจจุบันก็ยังเห็นนั่งเป็นลูกกะโล่ในแผนกคอมฯ หรือไม่ก็นั่งคีย์งานต๊อกแต๊กอยู่เลย
            ไม่รู้มหาลัยไหนนะ แย่จริงๆ

ที่น่าสนใจก็จะเป็น วิศวะคอมครับผม อนาคตไกล

Comment

แต่ ผมเห็นรุ่น พี่ ใน มเกษตร ของ ผม จบๆ มา เค้าก่ได้ งานดีๆ กัน ทั้งนั้นนิคับ -0-

เงินเดือนเริ่ม ที่ 17xxx- 2xxxx บริสัด cp หรือ ibm พวกนี้อะคับ เค้ายังมา รับสมัคที่ ม ผม อยู่เลยอะ

Comment

Originally posted by Ejizen View Post
                วิทยาคอม

ส่วน มากมานก่ เรียน เขียนโปรแกรม คน ที่ โลจิก ดีๆ นี่เรียน สบายคับ มานต้องแก้ปัณหาเฉพาะหน้าเยอะมาก แล้วก่จะเรียนเกี่ยวกับ os คับ เน็ทเวิก แล้วก่ cg หรือ maya อีกนิดหน่อยคับแล้วใครจาเลือก

ผมก่เรียนอยู่ ใคร ที่ว่าเรียนไม่ ยากก่ลองมาเรียนดูได้คับ วิชาเกี่ยวกับคอมมานไม่ยากหรอกคับแต่มานยากตรงที่ เรียน ฟิสิก เคมี ตัว เดียวกับ วิท วะคอมนั่นละคับ

อ้างอิงจาก ม เกษตร คับ เพราะผมเรียนอยู่ ^ ^

เพื่อน สนิท ผมก่เรียน วิดวะ คอม มานก่เรียนเหมือนกันี่ละคับแต่ มานจา หนักไปทาง ฮาด์แว อะคับ

แต่เรา ก่ ยังไม่รุอะไรมากมายหรอกคับเพราะ ยัง ปี 1 กันทั้งคู่
                วันนี้สอบเคมีเป็นไงบ้างครับ

Comment

Originally posted by Axus View Post
                  วันนี้สอบเคมีเป็นไงบ้างครับ

55+ สงสัยต้องอีกไม้คับ รุ่นพี่้ ผมรึเปล่า นี่ ถ้าผมเขียนอะไรผิดไปก่มาแก้ให้ด้วยนะคับ
                  Last edited by Ejizen; 5 Mar 2007, 21:01:57.

Comment

Originally posted by Ejizen View Post
                    วิทยาคอม

ม.เกษตร วิศวะคอม มีภาคพิเศษมั้ยครับ
                    ปีนี้ ผมEnt กะเลือกเกษตร วิศวะภาคพิเศษ
                    ผมคงได้คะแนนไม่ค่อยสูงอะ
                    สอบ A-net กามั่วเยอะครับ

พี่ๆที่อยุ่ เกษตร ช่วยแนะนำหน่อยครับ
                    Last edited by PuDDing; 5 Mar 2007, 21:14:23.

Comment

พอดีอยู่วิศวะเกษตรอ่ะครับ
                      วิศวะคอมเกษตรไม่มีภาคพิเศษครับ มีแต่อินเตอร์ เนื้อหาจะต่างกันหน่อยครับ

Comment

ที่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี ก้อดีน่ะ cs ดังเหมือนกันน่ะคณะก้อไฮโซดี น่าอยู่มาก

Comment

Originally posted by Axus View Post
                          พอดีอยู่วิศวะเกษตรอ่ะครับ
                          วิศวะคอมเกษตรไม่มีภาคพิเศษครับ มีแต่อินเตอร์ เนื้อหาจะต่างกันหน่อยครับ
                          อินเตอร์คะแนนสูงมั้ยครับ แล้วต้องใช้คะแนนสอบภาษาอังกฤษปะ

Comment

ผมเรียนจะไปเรียนวิวะเครื่องกลอ่า ไม่รู้ว่ามาเกี่ยวกับคอมได้ยังไงอ่า ใครก็ได้ช่วยตอกระผมหน่อย
                            Last edited by Golf160; 5 Mar 2007, 22:39:31.

Comment

ไม่ทราบครับปี4แล้ว ไม่รู้ระบบใหม่เลย แต่คิดว่าคะแนนไม่สูงไม่ต้องสอบภาษาอังกฤษครับ

Comment

Working...
                              X