Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU กินไฟเต็มที่ตลอดเวลาที่เปิดเครื่องรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU กินไฟเต็มที่ตลอดเวลาที่เปิดเครื่องรึเปล่าครับ

อยากรู้ครับว่าสมมุติ PSU เรามันจ่ายไฟได้ 800W
    แต่อุปกรณ์เราใช้จริงๆประมาณ 4-500W
    ตัว PSU เรามันจะรับประทานในปริมาณ 800W ตลอดเลยไหมครับ
    หรือมันจะเป็นแบบ ระบบแปรผัน รึเปล่า แบบ จ่ายมากกินมาก จ่ายน้อยกินน้อย
    ยังกะ Inverter หรือ Variable Valve

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ

กินเท่าที่เครื่องโหลดไฟทำงาน (เหมือนรถนั้นละ บิดแรงเร็วก็กินเยอะ ไปช้าๆ ก็ประหยัดลงหน่อย )
    แล้วแต่ Idle / full load

Comment

กินเท่าที่เครื่องต้องการครับ ขึ้นอยู่กับค่า PFC ของ PSUแต่ละตัว
      PSU ที่มีค่า PFC สูงมากๆ (ใกล้เคียงกับ 1 ) จะไม่สูญเสียไฟฟ้าไปโดยเปล่าประโยชน์ ยิ่งมีระบบ Active PFCที่ดี และได้มาตรฐาน 80+ ยิ่งดีที่สุด ประหยัดไฟที่สุด

Comment

ใช้ 1200w

แต่ต่อบอร์ด ASRock 478
        การ์ดจอ FX5200
        HDD1 ตัว
        CPU P4 2.4

มันก็กินแค่ 250w ครับ ...
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
          ใช้ 1200w

แต่ต่อบอร์ด ASRock 478
          การ์ดจอ FX5200
          HDD1 ตัว
          CPU P4 2.4

มันก็กินแค่ 250w ครับ ...
          ซื้อมาซะแรงเลย เหอๆ ใช้ได้สามเครื่องเลยมั้งนั้น ซัพพลายตัวเดว เอิ้กๆ

Comment

วันนี้ได้ลองดูระหว่างตัว Enlight 350W กับ Enermax 460W ที่อุปกรณ์เดียวกันทั้งหมด
            โดยใช้ UPS (ยู-พี-เอส) เป็นตัววัดไฟ(วัดแบบหยาบๆนะครับ แค่ดูว่าโหลดเท่ากันหรือเปล่า) ไม่อยากเชื่อเหมือนกันว่าว่าตัว460 มันจะกินโหลดมากกว่า ทั้งๆที่อุปกรณ์เหมือนกันทุกอย่าง ยกเว้นPSU

Comment

Originally posted by zombieto View Post
              ซื้อมาซะแรงเลย เหอๆ ใช้ได้สามเครื่องเลยมั้งนั้น ซัพพลายตัวเดว เอิ้กๆ
              เจ้าของเขาแอบบอกผมว่า เขาจะเอาไว้ใช้กับเครื่อง4เครื่องแต่พาวเวอร์ตัวเดียวครับ ประหยัด อิอิ

Comment

ใช้เท่าที่มีงานเกิดครับ กฎการอนุรักษ์พลังงาน

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
                  กินเท่าที่เครื่องต้องการครับ ขึ้นอยู่กับค่า PFC ของ PSUแต่ละตัว
                  PSU ที่มีค่า PFC สูงมากๆ (ใกล้เคียงกับ 1 ) จะไม่สูญเสียไฟฟ้าไปโดยเปล่าประโยชน์ ยิ่งมีระบบ Active PFCที่ดี และได้มาตรฐาน 80+ ยิ่งดีที่สุด ประหยัดไฟที่สุด
                  อ่า ท่านคอนเฟิร์มหรือเปล่าครับ
                  มีข้อมูลไหมครับ
                  ผมอยากรู้มากเลย ว่าซัพพลายมันมีระบบเลือกโหลดได้หรือเปล่า

คือตอนนี้ผมกำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่ครับ
                  เพื่อนๆผมเค้าก็รอคำตอบจากผมและผมก็ได้ไปถามเพื่อนที่เรียนวิศวไฟฟ้ามาด้วย
                  เป็นปัญหาที่ถกเถียงกันมาก เพราะผมก็ไม่ได้เรียนไฟฟ้า
                  ส่วนเพื่อนที่เรียนไฟฟ้าเค้าก็ไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องคอม

Comment

Originally posted by zetec View Post
                    วันนี้ได้ลองดูระหว่างตัว Enlight 350W กับ Enermax 460W ที่อุปกรณ์เดียวกันทั้งหมด
                    โดยใช้ UPS (ยู-พี-เอส) เป็นตัววัดไฟ(วัดแบบหยาบๆนะครับ แค่ดูว่าโหลดเท่ากันหรือเปล่า) ไม่อยากเชื่อเหมือนกันว่าว่าตัว460 มันจะกินโหลดมากกว่า ทั้งๆที่อุปกรณ์เหมือนกันทุกอย่าง ยกเว้นPSU
                    เหตุผลคือ Power Supply แทบทุกตัวจะมี Efficiency ต่ำที่ Load ต่ำๆครับ (เมือเทียบกับ Full Load) เช่น
                    PSU 460W กับ 350W ใช้งานที่ Load 150W เท่ากัน PSU 350W จะมี Efficiency สูงกว่า

ดังนั้นถ้าอยากประหยัดไฟที่สุดควรเลือก Supply ให้พอดีๆกับ System ครับ (แต่ไม่ใช่ซัดซะพอดีเป๊ะๆนะอันนั้นก็เกินไป)

ส่วนคำถามที่ว่า PSU 1000W กะ PSU 500W แล้วใช้จริง 400W นั้น กินไฟเท่ากันมั้ย ขอตอบว่า Output Power Consumption เท่ากันแต่ตัว 1000W จะใช้ Input Power Consumption มากกว่าครับ

Comment

สเปคผมกิน 144W เองครับ

Comment

Originally posted by zetec View Post
                        และอีกเหตุผลหนึ่งอาจเป็นเพราะตัว 350W มี Power Factor ดีกว่าตัว 460W ก็ได้ครับ

Comment

ที่สงสัยก็คือ PSU ของคอมพิวเตอร์ มันสามารถเพิ่ม/ลด Load ได้เสมอ
                          ซึ่งตรงนี้แหละครับ มันมีมาตรฐานหรือเปล่าว่ามันจะสามารถ ปรับกำลังวัตต์ให้เหมาะสมได้หรือไม่ ?

หรือมันจะมีระบบภายในโดยอัตโนมัติที่สามารถ Adjust Watts ได้จากระบบ Switching ของ PSU โดยตรง
                          อันนี้พูดตามที่ผมเข้าใจนะครับ เพราะผมไม่ซึ้งเรื่อง PSU ครับ

แล้วก็อยากถามว่า Watt Meter เนี่ยมันมีขายไหมครับ
                          จะเอามาวัดไฟคอมโดยเฉพาะเลย

เรื่องนี้เข้าที่ประชุมของพวกเพื่อนๆผมแล้วถกเถียงกันพอสมควร
                          กลุ่มนึงก็จะบอกว่า พฤติกรรมของ PSU จะ "เหมากำลังไฟ" ไปทั้งหมด ซึ่งนั่นคือพฤติกรรมของภาคจ่ายไฟของอุปกรณ์ไฟฟ้า/อิเล็กทรอนิกส์แทบทุกชนิด
                          อีกกลุ่มก็คาดเดาว่า PSU อาจมีระบบ Adjust Watts ภายในตัวมันเองเพื่อรองรับการปรับเปลี่ยน Device ภายในคอมพิวเตอร์
                          Last edited by kengz; 11 Jan 2008, 00:20:48.

Comment

Originally posted by kengz View Post
                            ที่สงสัยก็คือ PSU ของคอมพิวเตอร์ มันสามารถเพิ่ม/ลด Load ได้เสมอ
                            ซึ่งตรงนี้แหละครับ มันมีมาตรฐานหรือเปล่าว่ามันจะสามารถ ปรับกำลังวัตต์ให้เหมาะสมได้หรือไม่ ?

หรือมันจะมีระบบภายในโดยอัตโนมัติที่สามารถ Adjust Watts ได้จากระบบ Switching ของ PSU โดยตรง
                            อันนี้พูดตามที่ผมเข้าใจนะครับ เพราะผมไม่ซึ้งเรื่อง PSU ครับ

แล้วก็อยากถามว่า Watt Meter เนี่ยมันมีขายไหมครับ
                            จะเอามาวัดไฟคอมโดยเฉพาะเลย

เรื่องนี้เข้าที่ประชุมของพวกเพื่อนๆผมแล้วถกเถียงกันพอสมควร
                            กลุ่มนึงก็จะบอกว่า พฤติกรรมของ PSU จะ "เหมากำลังไฟ" ไปทั้งหมด ซึ่งนั่นคือพฤติกรรมของภาคจ่ายไฟของอุปกรณ์ไฟฟ้า/อิเล็กทรอนิกส์แทบทุกชนิด
                            อีกกลุ่มก็คาดเดาว่า PSU อาจมีระบบ Adjust Watts ภายในตัวมันเองเพื่อรองรับการปรับเปลี่ยน Device ภายในคอมพิวเตอร์
                            ไม่เข้าใจคำถามอ่ะครับ อะไรคือเหมากำลังไฟอ่ะ - -"

เดี่ยวเย็นนี้กลับมาจากที่ทำงานจะลองวาดเป็นแผนภาพให้ดูคร่าวๆครับเผื่อจะเข้าใจมากขึ้น

Comment

คนเราเวลากินอิ่มก็เลิกกินครับ

กินที่เท่าที่มีให้กิน คือ Full load แบบไม่รุ้จะ Full ไงแล้วมันก็พีคสุดได้เท่านั้น
                              ถ้ามันกินเพิ่มกว่าที่เคยพีคสุด....สงสัยจะไปขโมยคอมข้างๆกินไฟมาละครับ

Comment

Working...
                              X