Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือกซื้อจอLCD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือกซื้อจอLCD

รบกวนสอบถามท่านเทพทั้งหลายครับ..ผมกำลังจะซื้อจอlcdน่ะครับ..แต่มีปัญหาเรื่องจะใช้จอแบบไหนดี
    ..คือเห็นมีจอlcdอยู่สองแบบ..แบบจอสี่เหลี่ยมจัตุรัส กับ จอแบบวายสกีน ว่าแบบไหนเหมาะกับงานชนิดใดครับ..และควรใช้จอกี่นี้วดี..ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่พอดีได้เข้ามาในบอร์ดนี้มีผู้ที่เก่งๆอยู่มาก(ศูนย์รวมท่านเทพ)..งบประมาณ 15,000บาทครับ..จะได้ตัดสินใจซื้อถูกน่ะครับ..ช่วยแนะนำหรือมีลิ้งความรู้รบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ..ขอบคุณผู้ตอบมากๆครับ
    Last edited by thuche; 31 Jul 2008, 11:20:41.

งบเท่าไร

จอวายก็เหมาะสำหรับมัลติมิเดียทั้งหมด

Comment

ผมมอง22นิ้วไว้น่ะครับ

Comment

นาทีนี้ต้อง Y ครับ....มุมมันกว้างดี...

Comment

Originally posted by hkp7m8 View Post
          นาทีนี้ต้อง Y ครับ....มุมมันกว้างดี...
          ขอบคุณที่ตอบครับ..มีใครที่จะแนะนำอีกไหมครับ

Comment

Originally posted by hkp7m8 View Post
            Originally posted by eakcom View Post
            งบเท่าไร

จอวายก็เหมาะสำหรับมัลติมิเดียทั้งหมด
            ขอบคุณที่ตอบครับ

Comment

ลองมองที่การใช้งานเป็นหลักอะคับ
              - หลายท่านที่ชอบดู DVD หรือดูหนัง คงต้องซื้อ Wide อะคับ เพราะ format ของภาพยนตร์เหล่านี้ จะเป็น 16:9 ซึ่งก็คือ Wide Screen ไม่ใช่ 4:3 เหมือนจอปกติ ดังนั้น จอ Wide จึงสามารถตอบโจทย์ข้อนี้ได้ดีกว่า
              - สำหรับท่านที่ทำงานด้าน Media โดยตัดต่อทั้งภาพและเสียง จอ Wide จะช่วยได้ดีกว่า ในแง่การทำงาน จอ Wide จอมองเห็น Time Line ทั้ง Video/Audio ได้ยาวกว่า สามารถโชว์เครื่องมือได้การทำงานได้เยอะกว่า ไม่เกะกะ โชว์จอ Preview ได้อีก เช่นเดียวกับการนำเอา CRT 4:3 มาต่อเป็น 2 จอเหมือนในอดีตอะคับ และเมื่อ Encode เป็น Video ออกมา จอ Wide ก็สามารถตอบสนองการเช็คภาพตาม Format นั้นหากเป็น 16:9 ได้ดีกว่าคับ..
              - แต่สำหรับใครที่ทำกราฟฟิคภาพนิ่ง จอ Wide ก็ผิดเพี้ยนไปบ้างเรื่องของสเกลภาพตามความรู้สึกของหลายๆคน ซึ่งจิงๆจะเพี้ยนหรือไม่ คงขึ้นอยู่กับ Resolution ของ Monitor ที่แสดงผลมากกว่าอะคับ ซึ่งเราก็ต้องปรับแต่งให้เหมาะสมตามที่ VGA เราทำได้ด้วยคับ..

..อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ..ลองพิจารณาดูคับ..

Comment

สรุปคือ..ผมแนะนำ Wide Screen คับ..

Comment

Originally posted by POPgtr View Post
                  ลองมองที่การใช้งานเป็นหลักอะคับ
                  - หลายท่านที่ชอบดู DVD หรือดูหนัง คงต้องซื้อ Wide อะคับ เพราะ format ของภาพยนตร์เหล่านี้ จะเป็น 16:9 ซึ่งก็คือ Wide Screen ไม่ใช่ 4:3 เหมือนจอปกติ ดังนั้น จอ Wide จึงสามารถตอบโจทย์ข้อนี้ได้ดีกว่า
                  - สำหรับท่านที่ทำงานด้าน Media โดยตัดต่อทั้งภาพและเสียง จอ Wide จะช่วยได้ดีกว่า ในแง่การทำงาน จอ Wide จอมองเห็น Time Line ทั้ง Video/Audio ได้ยาวกว่า สามารถโชว์เครื่องมือได้การทำงานได้เยอะกว่า ไม่เกะกะ โชว์จอ Preview ได้อีก เช่นเดียวกับการนำเอา CRT 4:3 มาต่อเป็น 2 จอเหมือนในอดีตอะคับ และเมื่อ Encode เป็น Video ออกมา จอ Wide ก็สามารถตอบสนองการเช็คภาพตาม Format นั้นหากเป็น 16:9 ได้ดีกว่าคับ..
                  - แต่สำหรับใครที่ทำกราฟฟิคภาพนิ่ง จอ Wide ก็ผิดเพี้ยนไปบ้างเรื่องของสเกลภาพตามความรู้สึกของหลายๆคน ซึ่งจิงๆจะเพี้ยนหรือไม่ คงขึ้นอยู่กับ Resolution ของ Monitor ที่แสดงผลมากกว่าอะคับ ซึ่งเราก็ต้องปรับแต่งให้เหมาะสมตามที่ VGA เราทำได้ด้วยคับ..

..อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ..ลองพิจารณาดูคับ..
                  ขอบคุณมากครับ..ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว..

Comment

จงเชื่อสายตาตัวเองครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      จงเชื่อสายตาตัวเองครับ
                      ขอบคุณครับ..กลัวตาไม่ถึงน่ะสิครับ

Comment

ส่วนตัวเเล้วชอบจอธรรมดาครับ
                        กับงานหลายๆๆอย่างมันเห็นได้เยอะกว่าน่ะครับ

แต่ไวด์สกรีนก้อมุมมองสยไปอีกแบบ
                        ผมเลือกจอธรรมครับ

Comment

ชอบแบบไหนก็ซื้อเลยครับ

QC กับ ประกัน ดี ก็พอแล้วมังครับ

Comment

ถ้าด้าน muti ต้อง wide ครับยิ่งใหญ่ยิ่งดี

Comment

Originally posted by mhm View Post
                              ส่วนตัวเเล้วชอบจอธรรมดาครับ
                              กับงานหลายๆๆอย่างมันเห็นได้เยอะกว่าน่ะครับ

แต่ไวด์สกรีนก้อมุมมองสยไปอีกแบบ
                              ผมเลือกจอธรรมครับ
                              ขอบคุณครับที่ตอบ..ส่วนมากผมก็ทำงานเกี่ยวกับเอกสารครับ

Comment

Working...
                              X