Announcement

Collapse
No announcement yet.

อย่างนี้คือมีน้ำซึมในตัวบล็อคใช่ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อย่างนี้คือมีน้ำซึมในตัวบล็อคใช่ไหมครับ

คือกว่าผมจะพอใจในทางเดินท่อใหม่นี้ ประกอบแล้วรื้อทางเดินท่อใหม่เป็น4-5รอบ เพิ่งจะพอใจในรอบนี้ แล้วกะจะใส่สีน้ำจริงๆแล้ว
    ดันมาเจอเหมือนน้ำซึมในบล็อคน้ำการ์ดจอเลยครับ อย่างนี้คืออันตรายไหม เพราะผมไม่อยากรื้ออีกแล้ว เอียนแล้ว ถ้าไม่อันตรายผมจะได้ใส่สีถ่ายคลิปแล้วใช้ง่ายจริงๆจังๆแล้วครับ ขี้เกียจรื้อจริงๆแล้ว หรือถ้าอันตราย แบบนี้เขาจะเครมตัวใหม่ให้เลยหรือเขาจะเอาไปซ่อมรอยรั่วอะครับ ตอนนี้เล่นซะผมไม่กล้าเปิดเครื่องเลย

ฟองอากาศ?

ลองเอียง case ไปมาดูครับ ไล่ฟองดูครับ

ที่ท่านบอกซึมในบล้อกนี่ไม่รั่วออกข้างนอกใช่ไหม
    ในบล้อกน้ำไปได้หมดทุกที่ จะติดต่อตรงขอบยางที่กันไม่ให้รั่วครับ ปกติ

Comment

Originally posted by leng818 View Post
      ฟองอากาศ?

ลองเอียง case ไปมาดูครับ ไล่ฟองดูครับ

ที่ท่านบอกซึมในบล้อกนี่ไม่รั่วออกข้างนอกใช่ไหม
      ในบล้อกน้ำไปได้หมดทุกที่ จะติดต่อตรงขอบยางที่กันไม่ให้รั่วครับ ปกติ
      ฟองอากาศผมไม่ค่อยติดใจเท่าไหร่ครับ กลัวว่าวันนึงน้ำที่ค่อยๆซึมมันเยอะขึ้นเรื่อยๆแล้วกลัวว่ามันจะรวมกันเป็นหยดน้ำแล้วรั่วออกนอกการ์ดจอนี้อะซิตรับ แต่ที่แน่ๆถ้าผมใส่สีน้ำลงไปเห็นชัดแน่ว่ามีน้ำซึมภายในบล็อค มันจะดูไม่สวยด้วยอะครับ มันไม่เป็นไปตามทางน้ำในบล็อคของตัวมันเอง ไม่รู้ผมอธิบายเข้าใจหรือป่าว อธิบายไม่ค่อยถูก ส่งไปหา arc แล้วเขาเหมือนยังไม่เข้าใจผมเท่าไร T-T

Comment

ทำใจครับ บล็อกน้ำงานจีน ... แก้ปัญหาตอนนี้ก็ไขน็อตยึดให้แน่นขึ้น ไล่น้ำเก่าออกให้หมด + ชำแหละบล็อคออกมาประกอบใหม่ ค่อยๆไขทแยง X หรือถอดออกมาไล่ซิลโอริงให้เดินตามร่องเนียนๆ ถ้ายังไหลข้ามมาอยู่ก็ตามนั้น

Comment

ถ้าไม่รั่วข้ามโอริงก็ไม่เป็นไรนะ ปรกติตัวทางน้ำบล็อกข้างในเค้าไม่ค่อยใส่โอริงกันเพราะไม่ค่อยสวย ส่วนน้ำที่ซึมทางน้ำจริงๆ ก็ปรกตินะ แต่ซึมสม่ำเสมอเป็นฟิล์มบางๆ ทั่วบล็อก แต่ในนี้คิดว่าเป็นที่น้ำยังแทรกไม่ทั่วเลยทำให้ดูเป็นด่างๆ แทน

Sent from my SM-A910F using Tapatalk

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
            ทำใจครับ บล็อกน้ำงานจีน ... แก้ปัญหาตอนนี้ก็ไขน็อตยึดให้แน่นขึ้น ไล่น้ำเก่าออกให้หมด + ชำแหละบล็อคออกมาประกอบใหม่ ค่อยๆไขทแยง X หรือถอดออกมาไล่ซิลโอริงให้เดินตามร่องเนียนๆ ถ้ายังไหลข้ามมาอยู่ก็ตามนั้น

- - - Updated - - -

Originally posted by xีหมาทอด View Post
            ถ้าไม่รั่วข้ามโอริงก็ไม่เป็นไรนะ ปรกติตัวทางน้ำบล็อกข้างในเค้าไม่ค่อยใส่โอริงกันเพราะไม่ค่อยสวย ส่วนน้ำที่ซึมทางน้ำจริงๆ ก็ปรกตินะ แต่ซึมสม่ำเสมอเป็นฟิล์มบางๆ ทั่วบล็อก แต่ในนี้คิดว่าเป็นที่น้ำยังแทรกไม่ทั่วเลยทำให้ดูเป็นด่างๆ แทน

Sent from my SM-A910F using Tapatalk
            ครับท่าน มันซึมจริงๆครับ รอดูต่อไปว่าจะรั่วออกนอกบล็อคไหม
            Last edited by folkzacup; 28 Jan 2018, 03:21:51.

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
              ครับท่าน มันซึมจริงๆครับ มีคราบตอนเอาออกมาเช็ดจริงๆ เปียกนิดๆ รอดูต่อไปว่าจะรั่วออกนอกบล็อคไหม
              ถ้าจาดที่เล่ามาก็ถือว่าปรกติดีครับ

อันนี้ตัวอย่างบล็อกของเพื่อนผม (แบรน HKL คุณภาพคงไม่ต้องพูดถึง) หลังจากที่ซึมเกือบทั่วบล็อกตรงที่เห็นเป็นด่างๆ จุดๆ คือจุดที่น้ำยังไม่แทรกตัวเข้าไป ตรงที่น้ำแทรกเรียบร้อยสังเกตุง่ายๆ คือความใสจะมากกว่าตรงที่น้ำยังไม่แทรก ตราบใดที่ยังไม่ข้ามเส้นโอริงก็แปลว่าบล็อกไม่รั่วแน่นอน

Comment

Originally posted by xีหมาทอด View Post
                ถ้าจาดที่เล่ามาก็ถือว่าปรกติดีครับ

อันนี้ตัวอย่างบล็อกของเพื่อนผม (แบรน HKL คุณภาพคงไม่ต้องพูดถึง) หลังจากที่ซึมเกือบทั่วบล็อกตรงที่เห็นเป็นด่างๆ จุดๆ คือจุดที่น้ำยังไม่แทรกตัวเข้าไป ตรงที่น้ำแทรกเรียบร้อยสังเกตุง่ายๆ คือความใสจะมากกว่าตรงที่น้ำยังไม่แทรก ตราบใดที่ยังไม่ข้ามเส้นโอริงก็แปลว่าบล็อกไม่รั่วแน่นอน
                ขอบคุณมากครับท่าน ค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อย

Comment

ไขแน่นดีป่าวครับ ช่วงไขน็อตไล่แน่นช่วงท้ายๆ ใช้มือออกแรงบีบให้รอยต่อมันแนบสนิทสุดๆด้วย ออกแรงไขเพิ่มอีกเล็กน้อยมันแนบสนิทมากขึ้น ถ้าตัวบล็อกออกแบบมาดี ประกอบดี โอริงไม่เสื่อม บล็อกไม่แอ่น จะไม่มีน้ำซึมข้ามมาเลยครับ

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
                    ไขแน่นดีป่าวครับ ช่วงไขน็อตไล่แน่นช่วงท้ายๆ ใช้มือออกแรงบีบให้รอยต่อมันแนบสนิทสุดๆด้วย ออกแรงไขเพิ่มอีกเล็กน้อยมันแนบสนิทมากขึ้น ถ้าตัวบล็อกออกแบบมาดี ประกอบดี โอริงไม่เสื่อม บล็อกไม่แอ่น จะไม่มีน้ำซึมข้ามมาเลยครับ
                    ครับ จะลองไขให้แน่นเพิ่มครับ แต่เท่าที่จำได้ ไขแน่นหมดทุกอันแล้วอะครับ กลัวไขแน่นอีกแล้วบลอคจะแตก

Comment

อย่าเพิ่งสับสนที่เค้าจะสื่อนะ เค้าหมายถึงน้ำซึมลัดทางน้ำ "ในบล็อก" ซึ่งบล็อกปัจจุบัน (ไม่เกิน 5 ปี) จะออกแบบแนวนี้ทั้งหมดเพราะทำง่ายและสวยกว่าแบบซิลโอริงในบล็อก ถ้าไปตะบี้ตะบันขันเกิดเกลียวหวาน บล็อกร้าวนี้เรื่องยาวเลย

ตรงที่วงๆ คือฟองอากาศที่น้ำยังไม่แทรก จะเห็นเป็นด่างๆ แบบนี้ ที่เค้ากังวลคือเรื่องนี้นะ

Comment

อย่าเพิ่งสับสนที่เค้าจะสื่อนะ เค้าหมายถึงน้ำซึมลัดทางน้ำ "ในบล็อก" ซึ่งบล็อกปัจจุบัน (ไม่เกิน 5 ปี) จะออกแบบแนวนี้ทั้งหมดเพราะทำง่ายและสวยกว่าแบบซิลโอริงในบล็อก ถ้าไปตะบี้ตะบันขันเกิดเกลียวหวาน บล็อกร้าวนี้เรื่องยาวเลย

ตรงที่วงๆ คือฟองอากาศที่น้ำยังไม่แทรก จะเห็นเป็นด่างๆ แบบนี้ ที่เค้ากังวลคือเรื่องนี้นะ
                        ใช่เลยครับท่าน ผมหมายถึงแบบนี้และ แต่ก็ขอบคุณทุกคนที่ตอบแสดงความคิดเห็นนะครับ ผมคงอธิบายไม่ดีเอง ผมบอกไม่ค่อยถูก ถ่ายถอดคำพูดผ่านตัวหนังสือไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ จนถึงตอนนี้ arc ยังไม่เข้าใจที่ผมอธิบายเลยว่าหมายถึงอะไร อยู่ดีๆก็มาถามว่าการ์ดจอใช่ของเราหรือป่าวซะงั้น
                        พอบอกว่าของผมแล้ว ก็ไม่ตอบอีกเลย สงสัยเพราะคลิปแรกทางน้ำอีกแบบคลิปปัจจุบันทางน้ำอีกแบบ เลยคิดว่าผมโกหกมั้ง เสียความรู้สึกจริงๆ

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                          ใช่เลยครับท่าน ผมหมายถึงแบบนี้และ แต่ก็ขอบคุณทุกคนที่ตอบแสดงความคิดเห็นนะครับ ผมคงอธิบายไม่ดีเอง ผมบอกไม่ค่อยถูก ถ่ายถอดคำพูดผ่านตัวหนังสือไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ จนถึงตอนนี้ arc ยังไม่เข้าใจที่ผมอธิบายเลยว่าหมายถึงอะไร อยู่ดีๆก็มาถามว่าการ์ดจอใช่ของเราหรือป่าวซะงั้น
                          พอบอกว่าของผมแล้ว ก็ไม่ตอบอีกเลย สงสัยเพราะคลิปแรกทางน้ำอีกแบบคลิปปัจจุบันทางน้ำอีกแบบ เลยคิดว่าผมโกหกมั้ง เสียความรู้สึกจริงๆ
                          เออ...ชี้มาตรงนี้แต่แรกก็หมดเรื่อง (เข้าใจตรงกัน)

มันอยู่ภายในโอริงรอบใหญ่ ไม่มีปัญหาหรอกครับ

แต่ถ้าคุณเห็นหยดน้ำที่สันของตัวบล็อก อันนั้นแหละต้องกังวลและหาทางแก้ไข

Comment

Originally posted by Geil View Post
                            เออ...ชี้มาตรงนี้แต่แรกก็หมดเรื่อง (เข้าใจตรงกัน)

มันอยู่ภายในโอริงรอบใหญ่ ไม่มีปัญหาหรอกครับ

แต่ถ้าคุณเห็นหยดน้ำที่สันของตัวบล็อก อันนั้นแหละต้องกังวลและหาทางแก้ไข
                            55555 ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะใส่สีในน้ำแล้วจะดูว่ามันจะดูเละเทะในบล็อคไหม
                            ตอนนี้ผมเปิดไว้ได้ 3-4วันละ ไม่มีน้ำรั่วออกนอกบล็อคครับ

Comment

Working...
                            X