Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเก่าอัพ cpu หรือ ram จะดีกว่า? อันไหนจะลื่น+คุ้มกว่ากัน?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเก่าอัพ cpu หรือ ram จะดีกว่า? อันไหนจะลื่น+คุ้มกว่ากัน?

ตอนนี้ใช้ celeron 1.7 กะ แรม 512 mb ครับ

อยากให้ใช้งานได้ลื่นหน่อย บางทีเปิดบางเว็บอืดไปดื้อๆ เลย (ไม่ต้องถึงกับลื่นแบบคอมใหม่ๆ)

อย่างนี้ควรอัพ cpu เป็น P4 (ควรอัพซักเท่าไหร่ดี) หรืออัพแรมเพิ่มอีก 512 ดีครับ

(ปกติซื้อของมือสองใน IT Market อยู่แล้วครับ ไม่มีปัญหาเรื่องของมือสอง)

ปล.คืออยากอัพคอมเก่าให้มีประโยชน์หน่อยนะครับ ไว้ให้คนที่บ้านใช้งานลื่นๆ

อัพ CPU คับ เด๋วนี้ P4 478 2.8-3.0GHz มือ2 ราคาถูกๆเองคับ หรือถ้าเอายิ่งถูกและคุ้มหา Cel D มาใช้ก็ได้คับความเร็วมันสูงดีในราคาที่ถูก 2.66-3.0GHz สบายๆคับดูในเว็บประมูลคับถูกดี (ส่วนตัวผมคิดว่า Cel กับ P4 ไม่ต่างกันมากหรอกคับยังไงก็หัวเดียวเหมือนกันคับ) แรมอัพเป็น 1GB คู่กับ Cel 1.7 GHz ไม่เวิร์คแน่นอนกับ ฟันธง!!!

** อย่าลืมเช็ค M/B ด้วยล่ะว่าใส่ CPU ตัวไหนได้บ้าง ใส่ Cel D ได้รึป่าวนะ **

Comment

เว็ปบางเว็ปนี่ ไฮ5 แน่ๆเลย แรมเพิ่มครับ จะได้ไม่อืด

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
        อัพ CPU คับ เด๋วนี้ P4 478 2.8-3.0GHz มือ2 ราคาถูกๆเองคับ หรือถ้าเอายิ่งถูกและคุ้มหา Cel D มาใช้ก็ได้คับความเร็วมันสูงดีในราคาที่ถูก 2.66-3.0GHz สบายๆคับดูในเว็บประมูลคับถูกดี (ส่วนตัวผมคิดว่า Cel กับ P4 ไม่ต่างกันมากหรอกคับยังไงก็หัวเดียวเหมือนกันคับ) แรมอัพเป็น 1GB คู่กับ Cel 1.7 GHz ไม่เวิร์คแน่นอนกับ ฟันธง!!!

** อย่าลืมเช็ค M/B ด้วยล่ะว่าใส่ CPU ตัวไหนได้บ้าง ใส่ Cel D ได้รึป่าวนะ **
        ขอบคุณที่แนะนำทางสว่างครับ แล้ว L2 มันมีประโยชน์ยังไงบ้างครับ?

Originally posted by parnatiwat View Post
        เว็ปบางเว็ปนี่ ไฮ5 แน่ๆเลย แรมเพิ่มครับ จะได้ไม่อืด
        ใช่แล้วครับ hi5 นี่อืดเลยอะ...

แม้แต่ overclockzone เปิดหลายหน้ายังอืดเลย แต่เว็บอื่นไม่เป็นครับ สงสัยเป็นเพราะแบนเนอร์?

สรุปต้องเปลี่ยน cpu ก่อน แล้วค่อยซื้อแรม?

อันไหนราคาจะร่วงไวกว่ากันอะ จะได้รอก่อน ^^

Comment

ขอบคุณที่แนะนำทางสว่างครับ แล้ว L2 มันมีประโยชน์ยังไงบ้างครับ?
          เล่นเกมส์ > เห็นเค้าว่ามีเยอะโหลดเร้วขึ้น (พอดีผมไม่เล่นเกมส์คับ)
          แปลงหนัง >> มีเยอะช่วยให้แปลงไวขึ้นหน่อย แต่ 1-3MB แทบไม่ต่างกันเลย

ที่ผมบอกได้เพราะเคยเล่นมาแล้วคับ Cel D 2.1Ghz Ram DDR 1GB ไม่เร็วเท่าไร พออัพ CPU 2.1Ghz > 2.8GHz เอ่อ!! อย่างนี้ค่อยต่างหน่อยแฮ่ะ..
          จิงๆผมอยากจาสรุปอย่างนี้คับ
          CPU : ความเร็วยิ่งสูง = แรงมากขึ้น
          Ram : ยิ่งเยอะ = ลื่นมากขึ้น
          ** เร็วสำหรับผมเป็นคำที่คลุมเครือไม่ชัดเจนคับ **

Comment

แนะนำ P4 2.6 - 2.8 ก็พอครับ L2 เท่าไรก็ได้ เช็คดูด้วยนะครับว่าบอร์ดรองรับรึป่าว อีกอย่าง เอาโปรแกรมที่ไม่จำเป็นออกจากเครื่อง หรือถ้าใช้หลายปีแล้วไม่เคยลง windows ใหม่เลย ลงใหม่ก็เร็วขึ้นเยอะครับ
            cpu ราคาน่าจะร่วงไวครับ ดูอย่าง sd ram สิครับ ราคามือสองไม่ตกนักเลย ขณะที่ cpu ราคาถูกมากๆ
            Last edited by moteabc; 23 Mar 2009, 22:28:51.

Comment

Working...
            X