Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ผีหลอก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ผีหลอก

คือคอมของผมครับ

เล่มเกมอยู่ดีๆ มันปิดไปเองอะครับ อยู่ดีๆ ก้อดับไปเลย

พอผมไปเกิดให้มันเปิด มันก้อไม่เปิดครับ

แต่พอผมลุกไปกินน้ำ กลับมา

มันเปิดอยู่อะครับ

มันเปนที่คอมผม หรือเป็นที่อะไรครับ

ช่วยทีครับ งง + หลอน นิดๆ ครับ

สงสัยต้อเอาไปให้หลวงพ่อพรมน้ำมนต์หน่อยซะแล้ว -*- อาการแปลกมาก

Comment

เฮี้ยนจิงๆครับท่าน!! แบบนี้ต้องแจ้งพี่ป๋องให้มาสำรวจ

Comment

ดูที่เคสนะ เผื่อจะมีตัวเลขโผล่จะได้ซื้อหวยด้วย หิหิหิ

Comment

ตรวจเช็คคาปาต่างๆบนบอร์ดด่วน อาการนี้เหมือนเก็บประจุไม่ค่อยอยู่ หรือไม่ลองเปิดเครื่องแล้วเอาหูแนบที่เคสแถวๆที่ PSU มันอยู่ แล้วฟังดูดีๆ ว่ามีเสียง "วี๊ดดดดดดดด" เบาๆเล็ดลอดออกมาหรือเปล่า

ถ้าทุกอย่างปกติ คราวนี้ลองเช็คความร้อน, ไฟจาก PSU, ไวรัส, วินฯ ดูอีกทีครับ

ถ้ายังปกติอีกอาจจะต้องหาพระเครื่องเจ๋งๆ มาวางหลังเคสซะแล้ว

Comment

หนูดี มี เวทมนต์ค่ะ

ต้องการไหมค่ะ อิอิ*

เดียวปราบ ผีให้ ชะงัก หนักแล

Comment

มาร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ
              เครื่องเก่าที่บ้านก็เคยเป็นครับ 3 รอบครับ ไอ้เล่นๆ
              สเปคก็
              p4 1.8a
              board gigabyte ga8sr-533 ____บอร์ดกิกกะบ้วยเหมือนกันเรย
              ram 128*2
              hdd 40G

รอบแรก
              พยายามแก้ไขทุกอย่างเท่าที่ทำได้ครับ ลง วินโดว์ใหม่ fdisk ขัดแรม
              แระสุดท้าย ลองFlash bios แล้วไปปิดไอ้ wake on lan ในไบออส
              หายครับพี่น้องง ยัง งงๆ อยู่เหมือนกันมันหายได้ไงทั้งที่ไม่น่าเกี่ยวกัน
              หายอาการนี้ไป3ปี แล้วมันก็กลับมาเป็นอีกแล้วครับพี่น้อง

รอบสอง
              ใช้มุกเดิม flash bios แต่คราวนี้ไม่หายอ่าา
              ส่งร้านครับปรากฎว่า Cมันบวมเปลี่ยนแล้วก็หายใช้ได้ปกติ(เซงเป็ดเปลี่ยนซี 2 ตัวโดนไปเจ็ดร้อย)
              ปกติได้สามเดือน อาการเก่ามันกลับมากำเริบอีกแล้วครับ แถมบวกอาการเปิดไม่ติด ไม่มีไรขึ้นมาด้วย

แระก็ด้วยความไว้ใจช่างคอม บวกกับไม่มีเวลาดูเอง เรยส่งช่างซ่อม
              ช่างเชคแล้วบอกบอร์ดเจ๊งแน่
              เรยทิ้งของเก่าครับซื้อ cpu ram board ใหม่ แต่เคสใช้กะพาวเวอร์ใช้ของเก่า
              cpu x24000+
              ram corsair 1G
              board alive nf6g
              ประกอบเสร็จปุ๊ปเปิดติดปกติดี
              พอมาเปิดครั้งที่สอง ทำไมมันไม่มีไรขึ้นอ่า ไบออสก้อไม่โผล่มา มีแต่จอดำๆ
              เอาสิครับ เรยลองมั่วๆต่อไป
              เรยลองถอดบอร์ดจากเคสเอามาเปลือยไว้ข้างนอก ใช้พาวเวอร์ตัวเดิม(เพราะว่ามีตัวเดียว)
              เปิดติดใช้ได้ปกติอ่า
              แระด้วยความสงสัย เรยเอาชุดp4 ที่ถอดทิ้งไปมาประกอบใหม่ดดยเอาบอร์ดมาเปลือยไว้ข้างนอก
              เปิดติดใช้ได้ปกติอ่าา
              อาจจะเยิ่นเย้อนะครับ
              แต่สรุปดังนี้(ไม่มีเหตุผลนะครับ สรุปด้วยเหตุการณ์ที่ีเจอมากะตนเอง)
              ผู้ต้องสงสัยอันดับ1 case ครับ มันชอตลงกราวน์รึป่าวหว่าเรยเป็นแบบนี้--ใครมีความรู้เรื่องชอตลงกราวน์อธิบายหน่อยครับผมไม่ค่อยเข้าใจฟังเขาเล่ามาอีกที
              ผู้ต้องสงสัยอันดับ2 บอร์ดมันเอ๋อ
              ผู้ต้องสงสัยอันดับ3 พาวเวอร์ มัน--ง๊องแง้ง เพราะผมใช้แบบติดเคสบ้านๆมา อายุการใช้งานก็ 4 ปี
              สุดท้ายก็หาสาเหตุจิงๆไม่เจอครับได้แต่เดาๆไป
              ปล. ปัจจุบันก็ใช้เคสกะพาวเวอร์นี้กะชุด amd x2 4000+ มันก็ปกติดีครับ
              Last edited by Plankton; 25 Mar 2008, 08:54:47.

Comment

อาจจะยาวไปหน่อยนะครับ นานทีมีคนเป็นอาการเดียวกัน เรยขอร่วมแจมด้วย สงสัยมานานแระ ใครรู้สาเหตุช่วยแถลงด้วยนะครับ
                รึผมต้องเอาพระวางไว้บนเคสอีกคนหว่าา
                เห่อๆๆๆ

Comment

อ้าววว กรำ
                  โพสต์ผิดกระทู้ครับ
                  โทดที

Comment

Originally posted by Plankton View Post
                    มาร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ
                    เครื่องเก่าที่บ้านก็เคยเป็นครับ 3 รอบครับ ไอ้เล่นๆ
                    สเปคก็
                    p4 1.8a
                    board gigabyte ga8sr-533 ____บอร์ดกิกกะบ้วยเหมือนกันเรย
                    ram 128*2
                    hdd 40G

รอบแรก
                    พยายามแก้ไขทุกอย่างเท่าที่ทำได้ครับ ลง วินโดว์ใหม่ fdisk ขัดแรม
                    แระสุดท้าย ลองFlash bios แล้วไปปิดไอ้ wake on lan ในไบออส
                    หายครับพี่น้องง ยัง งงๆ อยู่เหมือนกันมันหายได้ไงทั้งที่ไม่น่าเกี่ยวกัน
                    หายอาการนี้ไป3ปี แล้วมันก็กลับมาเป็นอีกแล้วครับพี่น้อง

รอบสอง
                    ใช้มุกเดิม flash bios แต่คราวนี้ไม่หายอ่าา
                    ส่งร้านครับปรากฎว่า Cมันบวมเปลี่ยนแล้วก็หายใช้ได้ปกติ(เซงเป็ดเปลี่ยนซี 2 ตัวโดนไปเจ็ดร้อย)
                    ปกติได้สามเดือน อาการเก่ามันกลับมากำเริบอีกแล้วครับ แถมบวกอาการเปิดไม่ติด ไม่มีไรขึ้นมาด้วย

แระก็ด้วยความไว้ใจช่างคอม บวกกับไม่มีเวลาดูเอง เรยส่งช่างซ่อม
                    ช่างเชคแล้วบอกบอร์ดเจ๊งแน่
                    เรยทิ้งของเก่าครับซื้อ cpu ram board ใหม่ แต่เคสใช้กะพาวเวอร์ใช้ของเก่า
                    cpu x24000+
                    ram corsair 1G
                    board alive nf6g
                    ประกอบเสร็จปุ๊ปเปิดติดปกติดี
                    พอมาเปิดครั้งที่สอง ทำไมมันไม่มีไรขึ้นอ่า ไบออสก้อไม่โผล่มา มีแต่จอดำๆ
                    เอาสิครับ เรยลองมั่วๆต่อไป
                    เรยลองถอดบอร์ดจากเคสเอามาเปลือยไว้ข้างนอก ใช้พาวเวอร์ตัวเดิม(เพราะว่ามีตัวเดียว)
                    เปิดติดใช้ได้ปกติอ่า
                    แระด้วยความสงสัย เรยเอาชุดp4 ที่ถอดทิ้งไปมาประกอบใหม่ดดยเอาบอร์ดมาเปลือยไว้ข้างนอก
                    เปิดติดใช้ได้ปกติอ่าา
                    อาจจะเยิ่นเย้อนะครับ
                    แต่สรุปดังนี้(ไม่มีเหตุผลนะครับ สรุปด้วยเหตุการณ์ที่ีเจอมากะตนเอง)
                    ผู้ต้องสงสัยอันดับ1 case ครับ มันชอตลงกราวน์รึป่าวหว่าเรยเป็นแบบนี้--ใครมีความรู้เรื่องชอตลงกราวน์อธิบายหน่อยครับผมไม่ค่อยเข้าใจฟังเขาเล่ามาอีกที
                    ผู้ต้องสงสัยอันดับ2 บอร์ดมันเอ๋อ
                    ผู้ต้องสงสัยอันดับ3 พาวเวอร์ มัน--ง๊องแง้ง เพราะผมใช้แบบติดเคสบ้านๆมา อายุการใช้งานก็ 4 ปี
                    สุดท้ายก็หาสาเหตุจิงๆไม่เจอครับได้แต่เดาๆไป
                    ปล. ปัจจุบันก็ใช้เคสกะพาวเวอร์นี้กะชุด amd x2 4000+ มันก็ปกติดีครับ

โห อาการหนักกว่าผมอีก ขนาดยกชุดเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย

เฮี้ยนมากแน่ๆเลยอะ

แต่ตอนนี้อาการของผมมันหายไปแล้วครับไม่ได้ไปทำอาไรมันเลย

แค่ใส่พระมานั่งเล่นคอม สงสัยจะมะค่อยเฮี้ยนเลยมะกล้าหือ

แต่ไม่รู้ว่ามันจะเป็นอีกเมื่อไหร่น่จิครับเนี่ย

แหะๆ ขอบคุณมากครับพี่น้องครับ

Comment

อาจจะเป็นที่ case ซ๊อตลงกราวน์อ่ะ ลองหาตัวรองบอร์ดสีแดงๆมารองดู

Comment

เคยเป็นกับ บอร์ด asrock ครับ

อยู่ดี เข้าหน้า ไบออสไม่ได้ ทำยังไงก็ไม่ติด /ถอดถ่าน เข้าออก/ถอดมาต่อข้างนอกก็ไม่ติด

เลย ขู่ด้วยการ ยกไปเคลม ........... ร้านที่ซื้อบอร์ด

ไปถึงร้าน ช่างลองติดปกติ ไม่มีปัญหา

แล้วก็เอากลับมาบ้าน ก็ใช้ได้ปกติ ถึงทุกวันนี้ -*-

Comment

Originally posted by lowbasic View Post
                          เคยเป็นกับ บอร์ด asrock ครับ

อยู่ดี เข้าหน้า ไบออสไม่ได้ ทำยังไงก็ไม่ติด /ถอดถ่าน เข้าออก/ถอดมาต่อข้างนอกก็ไม่ติด

เลย ขู่ด้วยการ ยกไปเคลม ........... ร้านที่ซื้อบอร์ด

ไปถึงร้าน ช่างลองติดปกติ ไม่มีปัญหา

แล้วก็เอากลับมาบ้าน ก็ใช้ได้ปกติ ถึงทุกวันนี้ -*-
                          คอมมันกลัวช่างอ่ะแหละ

เพื่อนผมชอบเรียกไปซ่อมคอม พอไปถึง เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

หรือมันชอบแกล้งเรียกผมไปเ้ล่นๆกันแ่น่ฟร่ะ

Comment

มิติลี่ลับ
                            บางชิ้นส่วนอาจจะมีเจ้าของเก่าที่เสียชีวิตและวิณญาณสิงอยู่ แฮ๊........

Comment

ฮาๆผีแล้วละครับ

Comment

Working...
                              X