Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dual Core กับ C 2 D มันต่างกันมากมั้ย?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dual Core กับ C 2 D มันต่างกันมากมั้ย?

ตามนั้นอ่ะ คับ อยากรู้ว่า มันมีอะไรที่ต่างกันนอกจาก 2 core เวลาเล่นเกมจะต่างกันมั้ยคับ ??

คือจะซื้อ Cpu ใหม่เห็น E5200 ดูแรงดี แต่เป็น Dual core เลยอยากรู้ว่ามันต่างจากพวก e7xxx

ที่เ ป็น c2d มากมั้ย ? ในกรณีที่เล่นเกมค่อนข้างบ่อย นอกนั้นก็พวกดูหนัง ไรท์หนัง ทำdemo

เพลง นานๆทีอ่ะคับ

แล้ว e5200 กับ amx2 ในี่นรุ่นที่ ความเร็วเท่ากัน ต่างกันมากมั้ย

พอดีมีแต่คนแนะนำ am2 แต่ใจชอบ intel อ่ะ - -* แต่เงินสู้ไม่ค่อยไหว

Guru ชี้แนะหน่อยคับ ^^

ก็ต่างน่ะครับ แต่เห็นผลรึไม่ไม่เคยลอง แต่ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า Dual core มีCpu2ตัว
    ส่วนCore 2 Duo จะเป็นมีตัวจริง2 เสมือนอีก2 เท่ากับเกือบ4ตัว ถ้าให้ผมคิดน่ะคงต่างกันซัก50%ล่ะมั้งครับ
    ต้องรอความเห็นต่างๆจากพวกพี่ๆในบอร์ดด้วย

Comment

ขอบคุณคับ รอๆๆ แล้วมันเทียบกะ am2 ได้มั้ยอ่ะ

Comment

อ่อ แล้ว E5200 นี่มัน คือ Pentium D ป่ะคับ ??

เล่นพวกเกมใหม่ๆ ไหวมั้ยอ่ะ

Comment

เรื่องการใช้งานระดับเราใช้ธรรมดามองยากครับเรื่องความแตกต่างที่ความเร็วพอๆๆกัน e5200 มานไม่ใช่ pentium d มานก็คือ duo core e5200 ไงครับชื่อมันก็บอกอยู่แระแต่ตัวนี้ยอมรับแรงจิงถูกด้วย

Comment

คือจะซื้อ Cpu ใหม่เห็น E5200 ดูแรงดี แต่เป็น Dual core เลยอยากรู้ว่ามันต่างจากพวก e7xxx
            มันก็เหมือนกันนั้นแหละแค่เปลี่ยนชื่อ

Comment

เรื่องการใช้งานระดับเราใช้ธรรมดามองยากครับเรื่องความแตกต่างที่ความเร็วพอๆๆกัน e5200 มานไม่ใช่ pentium d มานก็คือ duo core e5200 ไงครับชื่อมันก็บอกอยู่แระแต่ตัวนี้ยอมรับแรงจิงถูกด้วย

Comment

อ่อ คับ ขอบคุณมากคับ ^^ ท่านทั้งหลาย นึกว่า P. D มันใช้อักษรแทน duo - -* เห็นเพื่อนบอก P.D เล่นเกมไม่ไหวแล้ว เลยมาเช็คให้ชัว ^^

เอาเป็นว่า ขอบคุณทุก Rep นะคับ
                Last edited by Xiah; 28 Oct 2008, 09:38:31.

Comment

pentium dual core กับ core2duo ในรุ่นที่เทียบกันได้ มีความแตกต่างแค่เพียง fsb ชุดคำสั่ง และ l2 cache
                  เท่านั้นครับ ไม่ใช่ว่าต่างกันตรง สองคอร์แล้วจำลองเป็นสี่ นอกนั้นเหมือนกันครับ

Comment

ณ.ปัจจุบัน DualCore กับ Core 2 Duo มันก็คือพี่น้องท้องเดียวกัน มาจากสายการผลิตเดียวกัน แต่ต่างกันแค่
                    -ชุดคำสั่ง
                    -FSB
                    -L2 Cahe
                    -ชื่อเรียกทางการตลาด

Comment

เหมือนกันครับ ซีพียูเรียกดูอัลคอร์เหมือนกันแต่ คอร์ทูเป็นชื่อทางการค้า

Comment

อ่า จดๆ ^^

สรุปว่าเล่น Intel ละคับ AM2 ม่ายค่อยชอบ ><'

Comment

C2D โลโก้สวยกว่า

Comment

ต่างกันตรงความจำแคลชครับ
                            ดูโอ้คอร์มี 1M

คอร์ทูดูอัลมี 3m+

Comment

ของไหนแรงผมเลือกอันนั้นเหอๆ
                              Last edited by taylkapook; 30 Oct 2008, 12:47:43.

Comment

Working...
                              X