Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความแตกต่าง respontime 5 กับ 8

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความแตกต่าง respontime 5 กับ 8

คือผมจะเปลี่ยนจอ LCD ใหม่ครับ จึงอยากถามข้อมูลเพื่อตัดสินใจ ดังนี้ครับ
    1. ความแตกต่างระหว่าง respontime 5 กับ 8 ถ้าเราเล่นเกมส์พวกกีฬา ความตอบสนองของภาพแตกต่างกันเยอะไหมครับ
    2.ความแตกต่างระหว่างการต่อแบบ D-SUD กับ DVI ต่างกันเยอะไหมครับ
    ปล. ความต่างของผมคือ สายตาคนเราสามารถแยกออกหรือไม่ ไม่เกี่ยวด้านเทคนิคหรือหลักการน่ะครับ
    ขอบคุณครับ

1. เยอะไหมผมว่าไม่เยอะนะ บางคนก็มองออก บางคนก็มองไม่ออก แ่ต่ถ้าเพ่งกันแบบจับผิด ผมว่าน่าจะมองออกนะ ถ้ามองผ่าน ๆ ไม่รู้เรื่องหรอกครับ

2. D-sub เป็น analog ถ้าสายยาว อาจจะเกิดคลื่นรบกวน DVI เป็น Digital ไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวน

สรุป ทั้ง 2 ข้อที่สงสัย มีความแตกต่างเพียงเล็กน้อย อยู่ที่ท่านจะสนใจหรือเปล่า ถ้าสนใจอาจจะมองความแตกต่างออก ถ้าไม่สนใจมันก็ไม่แตกต่างครับ

Comment

ส่วนตัวเจอมาแค่นี้ครับ

เปลี่ยนจาก 8ms > 2ms ต่างครับ เรื่องเงาซ้อน, คลื่น

DVI ชัดกว่า D-Sub สังเกตุได้ครับ โดยเฉพาะตัวหนังสือ

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
        ส่วนตัวเจอมาแค่นี้ครับ

เปลี่ยนจาก 8ms > 2ms ต่างครับ เรื่องเงาซ้อน, คลื่น

DVI ชัดกว่า D-Sub สังเกตุได้ครับ โดยเฉพาะตัวหนังสือ
        แสดงว่า ตอนนี้ผมใช้ 8 ms อยู่ ถ้าเปลี่ยนไปเป็น 5 ms ก็แทบไม่เห็นความแตกต่างใช่ไหมครับ
        แล้วเรื่องสาย D-Sub สั้น-ยาว มีผลเยอะไหมครับ

Comment

มีคนตอบอีกไหมอ่ะครับ อยากรู้

Comment

มองเห็นต่างกันนะ(ประสบการณ์) เพราะหากภาพแพนไปเร็วๆ
            เช่นเวลาดูภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ(หนัง)อะเห็นได้ชัด เป็นคลื่นเหมือนภาพวิ่งไม่ทัน
            แต่ถ้าเป็นภาพที่วิ่งด้วยความเร็วปกติไม่ต่างกัน
            แนะนำ 2 ms นะ ตอนนี้ใช้ 2 ms พอกลับไปเล่น 8 ms รับไม่ได้(5 ms ไม่เคยลองเล่นนะ)
            อันนี้พูดถึงจอที่ใช้สายDVI นะ

Comment

5กับ8 ไม่ต่างครับ

แต่ DVI กับ D-SUB เห็นๆ เลย

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
                5กับ8 ไม่ต่างครับ

แต่ DVI กับ D-SUB เห็นๆ เลย
                สรุปว่า 5 กับ 8 ไม่ต่างกัน งั้นผมก็จะเก็บตังค์ไปสอย 2 ดีกว่า
                ขอบคุณครับ

Comment

ความแตกต่าง respontime 5 กับ 8 ผมว่าต่างกันนิดหน่อยนะครับเวลาดูหนังถ้า8บางฉากเวลาขยับเร็วๆจะรู้สึกภาพมันเบลอๆนิดๆส่วน5นี่จะดีกว่านิดหน่อย ส่วน respontime 2 นะครับมันไม่ใช่respontime วัดเเบบเเท้ๆนะครับ
                  ทีวัดกันเเท้ๆคือได้มากสุดในเเบบวัดเเท้ๆเลยคือ5ตอนนี้ 2นี่วัดเเบบหลอกบางเจ้าที่บอก2 นี่บางทีวัดเเท้ได้8ก็มีนะครับจะเลือกก็ดูที่มันบอก5 ดีกว่าครับ หรือถ้ามันบอก 2 ก็ดูรายละเอียดของมันดีๆว่าวัดเเท้ได้เท่าไหร่

Comment

8 กะ 2 ผม จอสีเทพ จอสีกาก ยังแยกไม่ออกเล้ย

ตาถั่วซะไม่มี

Comment

Working...
                    X