Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Vga ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ต่างกันเอาเรื่องนะครับ HD 3470 ถือว่าเป็น VGA ระดับค่อนปลายๆของคลาสกลาง
    ส่วน GMA 4500 HD เป็นปลายของคลาสเริ่มต้น

ที่สำคัญคือเป็น VGA แยกกับออนบอร์ด ประมวลผลแยก กับประมวลผลร่วมกับ CPU
    เทคโนโลยีหลายๆอย่างของ GMA 4500HD จะไปทาง 3D Game แค่ระดับมาตรฐานครับ
    แต่จะไปเน้นเรื่อง HD ( Hi-def ) มากกว่า

Comment

Originally posted by pattyna View Post
      ต่างกันเอาเรื่องนะครับ HD 3470 ถือว่าเป็น VGA ระดับค่อนปลายๆของคลาสกลาง
      ส่วน GMA 4500 HD เป็นปลายของคลาสเริ่มต้น

ที่สำคัญคือเป็น VGA แยกกับออนบอร์ด ประมวลผลแยก กับประมวลผลร่วมกับ CPU
      เทคโนโลยีหลายๆอย่างของ GMA 4500HD จะไปทาง 3D Game แค่ระดับมาตรฐานครับ
      แต่จะไปเน้นเรื่อง HD ( Hi-def ) มากกว่า
      งั้น ถ้าเป็นไปได้ ก็ต้องเลือก 3470 ดีกว่าใช่มั้ยครับ แต่ว่าต่างกันหลายพันอยู่นะ

Comment

ู^
        ^
        การมี VGA แยก กับราคาที่อัพขึ้นมา เป็นเรื่องที่ผมคิดว่า สมเหตุสมผลอยู่แล้วครับ
        แถมเจ้า ATI เป็น VGA ที่มีฟี๊ดแบคว่าเย็น และนอกเหนือจากการเล่นเกมส์แล้ว
        ยังช่วยเรื่องการประมวลภาพหนังระดับ HD อีกด้วย ( ก็ชื่อรุ่นมันนำหน้าด้วย HD )
        แน่นอนว่าเหนือกว่า Intel GMA 4500 HD ที่ค่อนข้างเป็นมาตรฐานขั้นต่ำอย่างแน่นอนครับ

ยังไงก็ลองศึกษารายละเอียดจากหลายๆที่ดูเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ : P

Comment

Originally posted by pattyna View Post
          ู^
          ^
          การมี VGA แยก กับราคาที่อัพขึ้นมา เป็นเรื่องที่ผมคิดว่า สมเหตุสมผลอยู่แล้วครับ
          แถมเจ้า ATI เป็น VGA ที่มีฟี๊ดแบคว่าเย็น และนอกเหนือจากการเล่นเกมส์แล้ว
          ยังช่วยเรื่องการประมวลภาพหนังระดับ HD อีกด้วย ( ก็ชื่อรุ่นมันนำหน้าด้วย HD )
          แน่นอนว่าเหนือกว่า Intel GMA 4500 HD ที่ค่อนข้างเป็นมาตรฐานขั้นต่ำอย่างแน่นอนครับ

ยังไงก็ลองศึกษารายละเอียดจากหลายๆที่ดูเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ : P

ผมว่าจะซื้อ Toshiba หนะ ครับ รอเงินเดือนออกว่าจะไปถอย (25 นี้แล้วครับถ้าจะซื้อ)

แต่งบบานปลาย มีรุ่นหนึ่งผมจำชื่อรุ่นไมได้ รู้สึก CPU T6600 VGA ก็ HD 3470 มั้งครับ ราคา 29,900 บาท รวม Vat แล้วนะครับ แถม Vista + ram 2Gb.

ว่าจะซื้อประกันเพิ่ม มันบอก 2,500 บาท รวมๆ แล้วประมาณ 32,400 แต่มีอยู่ ประมาณ 28-29k ครับ ไปเดินหาที่พันทิพย์ หาจนตาลายไม่รู้ร้านไหนจะลดให้เยอะๆ มั่ง เพราะว่าซื้อเงิน สด หาร้าน Free Vat ไม่เจอ

ตอนแรกกะว่าถ้าตังไม่พอ คง เอาแค่ออนบอร์ด ก็เลยมาปรึกษาทุกท่านดูอะครับ

เพราะต่างกันไม่มากเท่าไรเรื่องราคา แต่ถ้าเอา VGA แยก ก็อดประกันครับ แต่ถ้าเลือก VGA On Board ก็ ได้ ประกัน ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆครับ

Comment

Originally posted by Rubbish View Post
            ผมว่าจะซื้อ Toshiba หนะ ครับ รอเงินเดือนออกว่าจะไปถอย (25 นี้แล้วครับถ้าจะซื้อ)

แต่งบบานปลาย มีรุ่นหนึ่งผมจำชื่อรุ่นไมได้ รู้สึก CPU T6600 VGA ก็ HD 3470 มั้งครับ ราคา 29,900 บาท รวม Vat แล้วนะครับ แถม Vista + ram 2Gb.

ว่าจะซื้อประกันเพิ่ม มันบอก 2,500 บาท รวมๆ แล้วประมาณ 32,400 แต่มีอยู่ ประมาณ 28-29k ครับ ไปเดินหาที่พันทิพย์ หาจนตาลายไม่รู้ร้านไหนจะลดให้เยอะๆ มั่ง เพราะว่าซื้อเงิน สด หาร้าน Free Vat ไม่เจอ

ตอนแรกกะว่าถ้าตังไม่พอ คง เอาแค่ออนบอร์ด ก็เลยมาปรึกษาทุกท่านดูอะครับ

เพราะต่างกันไม่มากเท่าไรเรื่องราคา แต่ถ้าเอา VGA แยก ก็อดประกันครับ แต่ถ้าเลือก VGA On Board ก็ ได้ ประกัน ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆครับ
            ผมว่าถ้าท่านมีงบประมาณนี้ไม่ลองเล่น
            http://****************/notebook/204...1SE-VX076.html

หรือไม่ก้อรอ
            http://****************/notebook/207...450:T6600.html

Comment

เห็นด้วยกับคุณ VaYo_B ครับ
              โตชิบ้าถ้าเทียบกับ NB ตัวอื่นๆในช่วงนี้แล้ว
              อย่างดีก็คือมีลำโพงที่ดีกว่าเท่านั้นครับ
              ความคงทน เสถียรภาพก็ไมไ่ด้ต่างกันมาก
              ( จริงๆภาษีของ Len กับ Asus ค่อนข้างดีอยู่แล้วด้วย )

เสียเงินทั้งทีได้ VGA แรง หรือ ใหม่ ไปเลย ก็ไม่เลวครับ : P
              แต่ผมเห็นด้วยกับ Y450 มากกว่าหน่อย เพราะ Intel PM45
              อัพเกรด CPU ได้สูงเอาเรื่อง ไม่เหมือน Sis กั๊กขีดจำกัดไว้
              หวังไม่ให้เปลี่ยน CPU เลย

Comment

Originally posted by VaYo_B View Post
                ผมว่าถ้าท่านมีงบประมาณนี้ไม่ลองเล่น
                http://****************/notebook/204...1SE-VX076.html

หรือไม่ก้อรอ
                http://****************/notebook/207...450:T6600.html
                ขอบคุณครับ

Modem มันทำไรได้หรอครับ เห็นบางรุ่นมี บางรุ่นไม่มีครับ หรือว่าเอาไว้ต่อเนตแบบ Dial เหมือนเมื่อก่อนครับที่ต่อสายตรงกับโทรศัพท์ โทรศัพท์มาทีเนตหลุด

ตัวการสำคัญในการเลือกซื้อ คือ แฟนครับ เจ้ากรรม บอกว่าได้ Vista + Free ram อีก 2Gb + Centrino แฟนผมว่า ไม่ดีกว่าหรอ

ผมบอกเอายี่ห้ออื่นก็โอเคนะ แต่ดูแล้วท่าจะไม่ยอม จะเอา Toshiba ให้ ได้ครับ

Comment

เห็นด้วยกับคุณ VaYo_B ครับ
                  โตชิบ้าถ้าเทียบกับ NB ตัวอื่นๆในช่วงนี้แล้ว
                  อย่างดีก็คือมีลำโพงที่ดีกว่าเท่านั้นครับ
                  ความคงทน เสถียรภาพก็ไมไ่ด้ต่างกันมาก
                  ( จริงๆภาษีของ Len กับ Asus ค่อนข้างดีอยู่แล้วด้วย )

เสียเงินทั้งทีได้ VGA แรง หรือ ใหม่ ไปเลย ก็ไม่เลวครับ : P
                  แต่ผมเห็นด้วยกับ Y450 มากกว่าหน่อย เพราะ Intel PM45
                  อัพเกรด CPU ได้สูงเอาเรื่อง ไม่เหมือน Sis กั๊กขีดจำกัดไว้
                  หวังไม่ให้เปลี่ยน CPU เลย
                  ขอบคุณครับ

ผมสังเกตุส่วนใหญ่ ของ Asus จะใส่ Chip Set SIS หมดเลยหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

ไปเดินๆดูที่พันทิพย์มา เห็น SIS หมดครับ

ตามที่ท่านกล่าวก็ แสดงว่า Intel PM45 ดีกว่าในทางอัพเกรดใช่มั้ยครับ

Comment

ถ้าในไทย ชิพเซ็ต Intel PM45 เป็นชิพเซ็ตของ NB
                    ที่เรียกได้ว่าดีที่สุดและใหม่ที่สุดแล้วครับ
                    ( รองลงมาคือ GM 45 ซึ่งมันก็แทบจะเหมือนกันทุกประการ
                    ต่างกันในรายละเอียดนิดๆหน่อยๆ )

อ่านรายละเอียได้ที่นี่ครับ
                    http://www.intel.com/Products/Notebo...5-overview.htm

Comment

ถ้าในไทย ชิพเซ็ต Intel PM45 เป็นชิพเซ็ตของ NB
                      ที่เรียกได้ว่าดีที่สุดและใหม่ที่สุดแล้วครับ
                      ( รองลงมาคือ GM 45 ซึ่งมันก็แทบจะเหมือนกันทุกประการ
                      ต่างกันในรายละเอียดนิดๆหน่อยๆ )

อ่านรายละเอียได้ที่นี่ครับ
                      http://www.intel.com/Products/Notebo...5-overview.htm
                      ขอบคุณมากครับผม

ว่าแต่ว่า Modem Nb มันทำไรได้หรอครับ เห็นบางรุ่นมี บางรุ่นไม่มีครับ หรือว่าเอาไว้ต่อเนตแบบ Dial เหมือนเมื่อก่อนครับที่ต่อสายตรงกับโทรศัพท์ โทรศัพท์มาทีเนตหลุด

Comment

ผมของถามนิดนึงครับ คือว่าไม่รู้จริงๆ

Port & Interface
                        USB 2
                        Firewire Yes
                        DVI No <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ
                        S-video No <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ
                        e-SATA Yes <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ
                        HDMI Yes <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ
                        Card Reader 5-in-1
                        Express Slot Yes <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ
                        Finger Print No <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ

ผมงงมากครับเวลาอ่าน แล้วก็ช่วยแนะนำเรื่อง Modem ตามเรปบนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Rubbish View Post
                          ผมของถามนิดนึงครับ คือว่าไม่รู้จริงๆ

Port & Interface
                          USB 2
                          Firewire Yes
                          DVI No <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ
                          S-video No <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ
                          e-SATA Yes <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ
                          HDMI Yes <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ
                          Card Reader 5-in-1
                          Express Slot Yes <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ
                          Finger Print No <<<<<<<<ทำอะไรได้ครับ

ผมงงมากครับเวลาอ่าน แล้วก็ช่วยแนะนำเรื่อง Modem ตามเรปบนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
                          DVI เป็น port เอาไว้ต่อออก จอ LCD
                          S-video เอาไว้ต่อ ออก TV
                          e-SATA ไว้เสียบ HDD external แบบ e-SATA
                          HDMI port เอาไว้ต่อ ออกจอ LCD หรือ LCD TV ( รุ่นใหม่ๆ หน่อย )
                          Express slot ----- ไม่แน่ใจ
                          Finger Print ------ scan ลายนิ้วมือ

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
                            DVI เป็น port เอาไว้ต่อออก จอ LCD
                            S-video เอาไว้ต่อ ออก TV
                            e-SATA ไว้เสียบ HDD external แบบ e-SATA
                            HDMI port เอาไว้ต่อ ออกจอ LCD หรือ LCD TV ( รุ่นใหม่ๆ หน่อย )
                            Express slot ----- ไม่แน่ใจ
                            Finger Print ------ scan ลายนิ้วมือ

ขอบคุณมากครับ

เรื่อง Modem ไม่จำเป็นว่าต้องมีใช่มั้ย เพราะบางตัวมีโมเดม บางตัวไม่มีโมเดมอะครับ

Comment

Dun Dun Kub

Comment

ดันหน่อยครับ

Comment

Working...
                                X