Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound Card ตัวไหนที่มีระบบชดเชยคุณภาพเสียง MP3 บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound Card ตัวไหนที่มีระบบชดเชยคุณภาพเสียง MP3 บ้างครับ

ไม่ได้เน้นระดับ hi-end แค่อยากได้การ์ดเสียงราคาไม่แพง ที่มีระบบชดเชยคุณภาพเสียงที่เกิดจากการบีบอัดไฟล์ audio เป็น MP3 ครับ
    เอาไว้ดูหนัง-ฟังเพลง-เล่นเกมทั่วไปครับ (ติดใจกับระบบชดเชย DSEE ของ Sony Walkman มากๆ ครับ ทำให้เสียงใสขึ้นเยอะเลย ถึงจะใสแบบสังเคราะห์ก็เถอะ)
    ขอบคุณครับ

เคยเห็นพวก SB X-fi extreme โฆษณาอยู่นะครับ
    ตั้งแต่ ออกใหม่ๆ นานแล้วหล่ะ
    แต่ผมไม่เคยใช้ครับ

สังเกตว่า เขาใช้คำว่า experience ไม่ใช่ quality
    ผมคิดว่าเป็นสำนวนทางการตลาดมากกว่า
    เลยไม่น่าจะให้ความสำคัญกับมัน

ต้องดูถึงระดับการบีบอัดในไฟล์ mp3 นั้นด้วย
    ต้นทางเป็น mp3 มัน lossy มาแล้ว
    ไม่ว่าอะไรถึงช่วยให้ดีขึ้นได้ ก็ได้ไม่มากหรอกครับ
    Last edited by phokha; 20 Jan 2009, 15:35:29.

Comment

แนะให้ฟัง mp3 320 ก็พอไปวัดไปวาได้ครับ
      แล้วแต่ห้องอัดด้วย

Comment

dragonforce 320 kbps กับฟังจาก cd แทบไม่ต่างกันนัก อัดนัวเหมือนกัน (- -)

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
          dragonforce 320 kbps กับฟังจาก cd แทบไม่ต่างกันนัก อัดนัวเหมือนกัน (- -)

555555555555555 ถูกครับ

ผมฟัง four play อัดมาดีมาก ต่อให้ผมฟัง mp3 128k ยังเพราะกว่า ฟัง cd บางวงอีก 555

Comment

ออฟชั่น ในX-fi ไง X-Fi Crystalizer ผมปรับไป 100% เลย ฟังเพลง เสียงเครื่องดนตรี ชัดขึ้นมาก แต่อาจจะแปกหูไปมั่ง

Comment

อยากทราบราคาอะครับ ว่าเท่าไหร่ พอเอื้อมไหวหรือเปล่า

ผมสังเกตชิพเสียง DSEE ของ Sony มันจะชดเชยกรณีที่ไฟล์ต้นฉบับขาดความคมชัดน่ะครับ เหมือนไปปรับ EQ เพิ่มให้เรา
              แต่กับไฟล์ mp3 ที่แปลงมาแบบ VBR จะใช้ไม่ได้ แล้วก็ไฟล์ที่แปลงมาชัดๆ ระดับ 160 kb/s+ ก็แทบไม่เห็นความแตกต่างเหมือนกันครับ

Comment

อันนั้นนอกจาห้องอัดของต่างประเทศดีแล้ว ฝีมือนักดนตรียังเยี่ยมอีกครับ แต่ถึงแม้สำหรับบางวงที่อัดซาวน์ได้ไม่ดีนักเช่น jimi hendrix แต่ที่ผู้ฟังที่ยกย่องเขาให้เป็นเจ้าพ่อแห่งวงการ สำหรับกรณีนี้ฝีมือล้วนๆซาวน์แย่ไม่เกี่ยว

dragonforce ชุดแรกผมว่าโปรดักชันยังไม่ดีมากนัก หรือเพราะผมซื้อแผ่นจาก platinum ด้วยหรือเปล่า แต่ไม่เคยลองแผ่นของญี่ปุ่น อาจจะเสียงดีก็ได้

ปล. วันนี้หยิบ cryptopsy ชุด and then you'll beg มาทดลองฟังกับลำโพงใหม่ เสียงชัดมากๆกล่าวคือ กีตาร์เสียงพุ่งออกแหลมนิดๆปั่นเป็นเม็ด พอๆกับเบสที่ไล่เสกลมาใกล้ๆกัน (พูดเหมือนว่าได้ยินชัดจนจะแกะได้ แต่มันก็ยังเล่นเร็ว ยากต่อการแกะอยู่ดี - v -) โดยเฉพาะภาคกลอง ชัดมาก เหมือนโดนไม้ฟาดเข้าที่ต้นคอ กระเดื่องนี่มาเป็นชุดเลย ซอยยิบ (แต่ทั้งนี้ก็ต้องยกความดีให้กับ century media ในแง่การบันทึกเสียงด้วย)

Comment

ชอบใสๆ ผมใช้ music sx อยู่ก็ใสนะครับ รายละเอียดยิบๆเลย

Comment

Working...
                  X