Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำ Wireless ADSL Router Modem ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำ Wireless ADSL Router Modem ให้หน่อยครับ

รบกวนช่วยแนะนำ Wireless ADSL Router Modem มี pc 1 เครื่อง กับ notebook อีก 1 เครื่อง
    เอาแบบที่มันเป็น all in one มี modem ในตัวและเป็น wireless router ได้ด้วย
    ใช้เนตทรู 1mb --> 3 Mb สัญญาณนิ่ง โหลดบิทแรง งบประมาณ 3,000 บาท จะมีไหมครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ของทรูก็มี wifi+lan4port ใช้สิทธิ์ซื้อราคาพิเศษ ลองสอบถามไปที่ทรูดูนะ วันก่อนเห็นผ่านตา แต่ซื้อมาแล้วเลยไม่ได้สนใจฟัง

Comment

ถ้ารีบลองหาๆดูในนี้ครับมีคนถามทุกวัน เรื่อง all in one

Comment

ืำำnetgear dg834g 1900

Comment

Netgear DG834 ADSL Modem & 4-port Router

http://www.reviewcentre.com/reviews110328.html

Comment

Belkin Wireless N Modem Router IT City Promotion จาก 4990 เหลือ 2990

ผมซื้อมาใช้แล้วจับสัญญาณได้ดีมากเลย setup ง่ายมาก wireless เท่าที่ทดสอบระยะ

12 เมตร+กำแพงหนาประมาณ 15 cm 3ขั้น รับได้ 2 ขีด แต่ Link speed ได้ถึง 54 Mbps

ที่รับสัญญาณได้ 2 ขีด เพราะตัวรับเป็น G นะครับ ถ้าเป็น N ด้วยกันน่าจะรับได้ดีกว่านี้อีกครับ

Comment

Originally posted by ciena View Post
              Belkin Wireless N Modem Router IT City Promotion จาก 4990 เหลือ 2990

ผมซื้อมาใช้แล้วจับสัญญาณได้ดีมากเลย setup ง่ายมาก wireless เท่าที่ทดสอบระยะ

12 เมตร+กำแพงหนาประมาณ 15 cm 3ขั้น รับได้ 2 ขีด แต่ Link speed ได้ถึง 54 Mbps

ที่รับสัญญาณได้ 2 ขีด เพราะตัวรับเป็น G นะครับ ถ้าเป็น N ด้วยกันน่าจะรับได้ดีกว่านี้อีกครับ
              ตัวรับต้องเป็น N อีกหรอครับนิ แบบนี้ก็เหมือนใช้แค่ G แล้วตัวรับ N อีกตัวเท่าไรอะ เบ็ดเสร็จเล่น

WRT54GL แรงกว่าแน่นอน (3ชั้น 5 ขีดเต็มทั้งบ้านเลย เอาN79 เทสดูนะ) 2000 นิดๆๆ กว้างกว่า

เพราะคนน่าใช้ G เยอะกว่าไม่ต้องง้อ N เลย

Comment

ขอบคุณครับ
                แล้ว router wifi ของทรูที่แลกซื้อได้ราคา 1,590 zyxel 600 series ใช้ดีไหมครับ
                ส่วน Belkin Wireless N Modem Router ก็น่าสนใจมากเลยครับ แต่ถามนิดนึงครับว่าใช้แล้วร้อนมากไหมครับ เพราะเปิดเกือบจะทั้งวัน และมันประกัันตลอดอายุการใช้งานใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by bloodymarry View Post
                  ืำำnetgear dg834g 1900

ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ไม่ร้อนครับอยู่ในระดับดีมากดูดสัญญาณดี และที่สำคัญสวยมากๆ

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
                    ตัวรับต้องเป็น N อีกหรอครับนิ แบบนี้ก็เหมือนใช้แค่ G แล้วตัวรับ N อีกตัวเท่าไรอะ เบ็ดเสร็จเล่น

WRT54GL แรงกว่าแน่นอน (3ชั้น 5 ขีดเต็มทั้งบ้านเลย เอาN79 เทสดูนะ) 2000 นิดๆๆ กว้างกว่า

เพราะคนน่าใช้ G เยอะกว่าไม่ต้องง้อ N เลย
                    ไม่ใช่บ้าน 3 ชั้นนะ

ระยะ 12 เมตร คือบ้านที่******งจากเราไป3หลัง+กำแพงหนา15 cm (กำแพง 3 ชั้น) นะครับ

Originally posted by atezza View Post
                    ขอบคุณครับ
                    แล้ว router wifi ของทรูที่แลกซื้อได้ราคา 1,590 zyxel 600 series ใช้ดีไหมครับ
                    ส่วน Belkin Wireless N Modem Router ก็น่าสนใจมากเลยครับ แต่ถามนิดนึงครับว่าใช้แล้วร้อนมากไหมครับ เพราะเปิดเกือบจะทั้งวัน และมันประกัันตลอดอายุการใช้งานใช่ไหมครับ
                    Belkin รับประกัน Lifetime ครับ ถ้ารุ่นที่เราซื้อไปเลิกผลิตแล้ว เขาจะเปลื่ยนรุ่นใหม่ให้+lifetime เหมือนเดิมด้วยนะครับ

เท่ากับว่าซื้อตัวเดียวใช้กันไปจนกว่าจะตายกันไปข้างนึงเลยครับ

ตัวเครื่องรุ่นนี้ทำมาจากโลหะนะคล้ายๆอลูมิเนียม ฉะนั้นมันจะระบายความร้อนได้เร็วกว่า ก็ไม่แปลกที่มันจะร้อนกว่าตัวอื่นๆนะครับ

แต่มันก็ไม่ได้ร้อนมากมายอะไรนะ และก็จับสัญญาณดี ไม่มี hang สวย ทนทานมาก ไม่ต้องห่วงเรื่องเสียเพราะประกัน lifetime
                    Last edited by ciena; 13 Apr 2009, 00:11:59.

Comment

แล้ว notebook ส่วนใหญ่เป็น g นิครับ อย่าง intel wifi link 5100 มันก็จะรับได้แค่ g ใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by atezza View Post
                        แล้ว notebook ส่วนใหญ่เป็น g นิครับ อย่าง intel wifi link 5100 มันก็จะรับได้แค่ g ใช่ไหมครับ
                        5100 5150 5300 5350 เป็น N หมดแล้วนะครับ

Comment

แล้วเรื่องความร้อนนี้คุณ ciena ใช้แล้วร้อนมากไหมครับ สนใจมากๆ ชอบอึดๆ อะครับ อิอิ

Comment

แต่ถ้าตัวรับไม่ N ก็มีค่าแค่ G ถูกปะครับแหม่น่าจะลองตัวรับเป็น N ให้ดูหน่อยน่าจะแรงมากมาย
                            ก็บ้านผม 3ชั้น 1 ไปชั้น 3 ไกลกว่า 12แมตรอีกนะ กำแพงก็หนามากกว่า 15cm แน่นอนงัน WRT54GL เดิมๆๆไม่ได้เปลี่ยนเสาไม่เพิ่มกำลังส่ง 28mW ค่าก่อนอัพเฟริมแวแล้วเล่นได้ยัน 251mW (กำแพงหนาๆนี้ขำขำ) งั้นก็แรงกว่าจิ เพราะผมได้ 5 ขีดเลย

อยากรู้เรือง WRT54GL
                            http://www.adslthailand.com/board/sh...ad.php?t=19808
                            เป็นอีกตัวเลือกละกันนะครับ

อิอิ ส่วนตัวผมใช้ทั้ง wrt54gs มันก็เหมือนglละ แล้วก็ all in one ของ maxnet Billion 5200G R4 ของทรู 660HW ( บ้านผมตึกแถว 3ชั้นธรรมดาๆ 5 ขีดเต็ม 3ตัวนี้ในบ้านผมว่าพอๆๆกันเฉพาะในบ้านนะนอกบ้านว่ากันอีกเรืองอะผมลองมาหมดแล้ว แต่ตอนนี้ถูกใจ Billion 5200G เปลี่ยนเสาได้แล้วเย็นมากมาย เย็นกว่า 660HW นะส่วน WRT54GL ไม่ต้องพูดถึงของเข้าเย็นอยู่แล้วเพราะไม่มีโมเด็ม อึดถึงทนแน่นอนนึกถึงพวกแมนชั่นเปิดที 365 วันไม่มีปิด แถมลูกเล่นเพียบเล่นไม่หมด) ส่วนตัวรับผมแบบ PCI ทำมาดา Hp หาในนี้คงจะจำกันได้ 200บาท ก็เล่น Wireless ได้แว้ว

ก็เลือกเอาตามการใช้งาน งบประมาณละกันนะครับ พูดถึง N มันก็น่าลองอยากรู้ว่าแรงแค่ไหน อิอิแต่เอาไว้ก่อนผมหมดไปเยอะแล้วกับ Wireless บ้านใครเจอเหล็กปูนหนาๆก็ทำใจ 5 5 5 บ้านผมมันเก่าแล้ว

ปล. ผมก็ไม่ได้มีความรู้เรือง Network มากหลอก งูๆๆปลาๆๆ ลองเองเจ็บเองกินมาม่าเอง - -" ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย
                            Attached Files
                            Last edited by kidnapped1; 13 Apr 2009, 02:39:10.

Comment

แล้วเรื่องความร้อนนี้คุณ ciena ใช้แล้วร้อนมากไหมครับ สนใจมากๆ ชอบอึดๆ อะครับ อิอิ
                              ร้อนพอสมควรนะ แต่ที่ร้อนไม่ใช่เพราะว่าออกแบบมาไม่ดีนะ คุณต้องเข้าใจว่า

Body มันทำมาจากโลหะ ฉะนั้นมันนำความร้อนได้ดีกว่าพลาสติกนะครับ มันจึง

ต้องร้อนกว่าตัวอื่นๆอยู่แล้ว เพราะมันสามารถระบายความร้อนได้ดีกว่าและเร็วกว่า

Originally posted by kidnapped1 View Post
                              แต่ถ้าตัวรับไม่ N ก็มีค่าแค่ G ถูกปะครับแหม่น่าจะลองตัวรับเป็น N ให้ดูหน่อยน่าจะแรงมากมาย
                              ก็บ้านผม 3ชั้น 1 ไปชั้น 3 ไกลกว่า 12แมตรอีกนะ กำแพงก็หนามากกว่า 15cm แน่นอนงัน WRT54GL เดิมๆๆไม่ได้เปลี่ยนเสาไม่เพิ่มกำลังส่ง 28mW ค่าก่อนอัพเฟริมแวแล้วเล่นได้ยัน 251mW (กำแพงหนาๆนี้ขำขำ) งั้นก็แรงกว่าจิ เพราะผมได้ 5 ขีดเลย

อยากรู้เรือง WRT54GL
                              http://www.adslthailand.com/board/sh...ad.php?t=19808
                              เป็นอีกตัวเลือกละกันนะครับ

อิอิ ส่วนตัวผมใช้ทั้ง wrt54gs มันก็เหมือนglละ แล้วก็ all in one ของ maxnet Billion 5200G R4 ของทรู 660HW ( บ้านผมตึกแถว 3ชั้นธรรมดาๆ 5 ขีดเต็ม 3ตัวนี้ในบ้านผมว่าพอๆๆกันเฉพาะในบ้านนะนอกบ้านว่ากันอีกเรืองอะผมลองมาหมดแล้ว แต่ตอนนี้ถูกใจ Billion 5200G เปลี่ยนเสาได้แล้วเย็นมากมาย เย็นกว่า 660HW นะส่วน WRT54GL ไม่ต้องพูดถึงของเข้าเย็นอยู่แล้วเพราะไม่มีโมเด็ม อึดถึงทนแน่นอนนึกถึงพวกแมนชั่นเปิดที 365 วันไม่มีปิด แถมลูกเล่นเพียบเล่นไม่หมด) ส่วนตัวรับผมแบบ PCI ทำมาดา Hp หาในนี้คงจะจำกันได้ 200บาท ก็เล่น Wireless ได้แว้ว

ก็เลือกเอาตามการใช้งาน งบประมาณละกันนะครับ พูดถึง N มันก็น่าลองอยากรู้ว่าแรงแค่ไหน อิอิแต่เอาไว้ก่อนผมหมดไปเยอะแล้วกับ Wireless บ้านใครเจอเหล็กปูนหนาๆก็ทำใจ 5 5 5 บ้านผมมันเก่าแล้ว

ปล. ผมก็ไม่ได้มีความรู้เรือง Network มากหลอก งูๆๆปลาๆๆ ลองเองเจ็บเองกินมาม่าเอง - -" ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย
                              ผมไม่รู้นะว่าเทียบกับ Linksys wrt54gs ได้ไหม เพราะไม่เคยใช้ แต่ถ้าภายในบ้าน 2-3 ชั้นนี่ก็สบายเลย

ไม่มีปัญหา และไม่ต้องเสียบ adapter 2 ตัว(Modem+Router) และเสียเงิน 2 ต่อ(modem+router)

แต่ถ้าสู้กับ Linksys All in one ผมว่าน่าจะสู้ได้สบายเลยนะครับ
                              Last edited by ciena; 13 Apr 2009, 09:26:25.

Comment

Working...
                              X