Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนboard ใหม่แล้วเปิดไม่ติด(เปลี่ยนเอง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนboard ใหม่แล้วเปิดไม่ติด(เปลี่ยนเอง)

น่าจะเกิดจากอะไรมั่งครับ

เปลี่ยนจาก asus p4s333\c เป็น p4pe-x te

ลองทำครั้งแรก

สายฟร้อนพาแนล

Comment

เปิดไม่ติดนี่ไฟไม่เข้าหรือบูตเข้าวินโดว์ไม่ได้ครับ

Comment

ไฟที่board ติดครับ พัดลมหมุน แต่ มันไม่บูทครับ ไม่มีเสียงอะไรเลย

Comment

ดันๆช่วยทีครับ

Comment

ไฟที่board ติดครับ พัดลมหมุน แต่ มันไม่บูทครับ ไม่มีเสียงอะไรเลย
            ไม่มีภาพหรือปล่าว
            ถ้าไม่ขึ้นภาพ
            ลองถอดแรมออกมาขัด
            ตรวจดูสายไฟว่าต่อถูกหรือปล่าว อย่าลือต่อ หัว 12 V จ่ายไฟเข้า CPU

ถ้าขึ้นภาพและเข้า BIOS ปกติ
            แต่ไม่เข้า WINDOW ก็แสดงว่า วินโดพัง เำพราะต่างชิปเซต
            ของเดิม SIS บอร์ดใหม่เป็น INTEL

Comment

บอร์ดที่เปลี่ยนใหม่เป็นของมือ 1 หรือ มือ 2 ครับ
              เสียบฟร้อนพาแนลถูกรึป่าวครับ ถ้าจะให้ดีเสียบสาย Speaker ที่บอร์ดด้วย
              แล้วตอนเปิดเครื่องก็ฟังเสียงดูว่าเสียงมันออกมาเป็นยังไง

Comment

Originally posted by BlackDrago View Post
                บอร์ดที่เปลี่ยนใหม่เป็นของมือ 1 หรือ มือ 2 ครับ
                เสียบฟร้อนพาแนลถูกรึป่าวครับ ถ้าจะให้ดีเสียบสาย Speaker ที่บอร์ดด้วย
                แล้วตอนเปิดเครื่องก็ฟังเสียงดูว่าเสียงมันออกมาเป็นยังไง

มือสองครับ ฟร้อนพาแนล นี่คือสายแพรป่าวครับ

Comment

Originally posted by fachee191 View Post
                  มือสองครับ ฟร้อนพาแนล นี่คือสายแพรป่าวครับ
                  ไม่ใช่คับ มันคือสายที่ ต่อ กับสวิช หน้าเคส ที่มันมีหลายสีอะคับ เปิดคู่มือ แล้ว ต่อ ตามนั้นคับ ไม่งั้นมันใช้ไม่ได้ต้องต่อให้ถูกนะคับ

หรือไม่ก็ ลองส่องๆดูตรงบอดอะคับ น่าจามี แต่มันมองยาก

Comment

ใช่ครับ ที่เป็นสายของพวกปุ่มเปิด-รีเช็ต ไฟฮาร์ดดิสก์ บลาๆ
                    จะลองเสียบแค่สายสวิทซ์พาวเวอร์กับลำโพงดูก่อนก็ได้ครับ

Comment

ผมเจอล่าสุด ประเภทเข็มขัดสั้นเลยล่ะ socket 775 ขางอ ครับ
                      ถือบอร์ดกลับไปร้าน ช่างต้องเอาแว่นส่องหา เอาเข็มเขี่ย เสียบ CPU แล้วเปิด ติด ครับ ไม่ต้องเสียค่าส่งเครม
                      โล่งใจ ช่างเตือนให้ระวังมากหน่อยตอนใส่ cpu มันงอได้ง่ายมาก
                      Last edited by noomkorat; 22 Nov 2008, 21:48:17.

Comment

ช่างเก่งจัง อิ อิ

Comment

เปิดติด ไฟเข้า พัดลม cpu หมุน หน้าจอมืด ไม่มีสัญญาณภาพมา รองดู cpu กะแรมลองไล่เช็คดูครับ ถ้าไม่ใส่แรม บอร์ดมันร้องไหม ถ้าไม่ร้องบอร์ดงอแง แล้ว

Comment

Working...
                          X