Announcement

Collapse
No announcement yet.

IEEE 1394a port เอาไว้ทำอาไรอ่ะคับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• IEEE 1394a port เอาไว้ทำอาไรอ่ะคับ?

1394 port เห็นมานมานานแล้วแต่ไม่ทราบจริงๆ ช่วยเล่าให้ฟังทีนะครับ จะหาว่าโง่ก็จริงๆล่ะครับ -.-*

เป็น port สำหรับกล้อง Digital หรือกล้อง video บางรุ่น

Comment

Originally posted by HERO-NUT View Post
      เป็น port สำหรับกล้อง Digital หรือกล้อง video บางรุ่น
      ถึงจะยังไม่กระจ่างใส แต่ก็รู้เพิ่มอีกนิดแล้วล่ะครับ ขอบคุณครับ

รอกูรูเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

มันเหมือน usb นั่นแหล่ะ แต่อุปกรณ์ที่มีพอร์ทนี้น้อยกว่า usb

Comment

Originally posted by zion View Post
          มันเหมือน usb นั่นแหล่ะ แต่อุปกรณ์ที่มีพอร์ทนี้น้อยกว่า usb
          โอเคคับ พอจะเข้าใจแล้ว และคุณสมบัติของพอร์ทนี้เทียบกับ USB แล้วเป็นยังไงอะคับ ช้ากว่าเร็วกว่า

ขอบคุณครับ^^'

Comment

Originally posted by sexytommy View Post
            โอเคคับ พอจะเข้าใจแล้ว และคุณสมบัติของพอร์ทนี้เทียบกับ USB แล้วเป็นยังไงอะคับ ช้ากว่าเร็วกว่า

ขอบคุณครับ^^'
            อัตราการรับส่งข้อมูลของพอร์ต Firewire หรือ IEEE1394 กับพอร์ต USB ที่มีใช้ในปัจจุบัน (ไม่รวมพวกพอร์ตที่ยังไม่มีการนำมาใช้งานจริงอย่าง USB 3.0 หรือ Firewire 3200) ตามนี้ครับ (หน่วย Mb/s = เมกะบิต/วินาที)

USB 1.1 = 12 Mb/s (1.5 MB/s)
            USB 2.0 = 480 Mb/s (60 MB/s)
            Firewire 400 (IEEE1394a) = 400 Mb/s (50 MB/s)
            Firewire 800 (IEEE1394b) = 800 Mb/s (100 MB/s)

ถ้าเน้นการรับส่งข้อมูลในปริมาณมากในระดับกิกะไบต์ (GB) หรือเทราไบต์ (TB) เช่น ไฟล์วีดิโอจากกล้อง ภาพจากสแกนเนอร์ พอร์ต Firewire จะทำหน้าที่รับส่งข้อมูลได้เสถียรและนิ่งกว่าพอร์ต USB ครับ (ต้องดูเปรียบเทียบจากกราฟจะเห็นได้ชัดเลยว่า USB กราฟจะชันมาก ในขณะที่ Firewire กราฟจะนิ่งกว่า) และที่สำคัญเราสามารถใช้พอร์ต Firewire เชื่อมต่อวงแลนระหว่าง PC ด้วยกันได้ด้วยนะครับ
            Last edited by umic2000; 3 Nov 2009, 13:31:22.

Comment

Working...
            X