Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้อะไรเสียคับ ตอบคำถามมาก็มาก ขอถามบ้างนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้อะไรเสียคับ ตอบคำถามมาก็มาก ขอถามบ้างนะ

[Spec เครื่องที่ผมใช้]

AMD Athlon X4 620
    Asrock A785GM/LE128
    G.Skill 2x2 GB 1066 PK
    1. IDE SG 250 GB (อยู่ประจำ)
    2. IDE SG 300 GB (แวะมาบ้างเป็นครั้งคราว)
    3. SATA WD 1.0 TB 32 MB (แวะมาบ่อยๆ)
    4. SATA SG 250 GB (นานๆจะแวะมา)
    PSU Oker 650W (วัตต์จริง 335W)
    OS Windows 7 RTM 32 Bit RamFix 4 GB

[เหตุการณ์ที่ทำให้เกิด]

ผมใส่ HDD ทั้ง 4 ตัวพร้อมกัน เปิดดูหนังอยู่ทั้งวันไม่เป็นไร พอเปิดเกมส์เท่านั้นเน่าเลย
    รวนมากๆ ผมถอดเหลือ 1 ตัวก็ไม่หาย จนวินโ้ด้พัง

[ตรวจเช็ค + แก้ปัญหาเบื้องต้น]

ผมเลย Ghost ทับเครื่องตัวเองใหม่ และ ทดลองเปลี่ยน PSU, CPU, RAM และถอด HDD เหลือ 1 ตัวแล้ว พอดีที่บ้านมีคอมเหมือนกัน 2 ชุดอ่ะคับ

[อาการผิดปกติที่เห็นได้ชัด ณ ตอนนี้]

ใช้ HDD 1 ตัวแล้ว เกมส์ก็เล่นได้ปกติ มีอาการเสียบ Webcam แล้วค้าง ผมจึงอยากจะถามว่า บอร์ดผมเีสียใช่หรือไม่ ผมไม่กล้าฟันธงเองอ่ะคับ ใจก็ไม่อยากส่งเคลมเท่าไหร่ ยังจำเป็นต้องใ้ช้งานอีกพักใหญ่

#เพิ่มเติม#

ทุกอย่างร้อนกว่าปกติมากเลยท่าน HDD, NB, SB, CPU ไม่แน่ใจพอดีซิลิโคนเก่าแข็งเลยเช็ดออก หมดพอดีด้วย เหลืออยู่เลยใส่ไปจิ๊ดเดียว

ไม่ใส่ 51+ ใน 20 วิ ทำใจดูต่อไปไม่ได้เลยปิดซะ

ใส่ไปจิ๊ดเดียว เปิดทั้งวันก็ 50 แต่ก็ยังทำใจไม่ได้ ทุกทีไม่เคยถึง

และทุกอย่างที่ลองเปลี่ยน PSU, CPU, RAM พอไม่หาย เลยใส่ที่เก่านะคับ
    Last edited by SCGMAX; 10 Feb 2010, 21:49:42.

ถ้าสลับกันหมดแล้วยังมีอาการอยู่ก็คงเป็นที่บอร์ด ยังไงก็ลอง Flash BIOS ตัวใหม่ดูก่อนละกัน

Comment

มัน 1.10 แล้ว ผมจะ 1.10 ซ้ำได้มั้ยเอ่ย

Comment

ไม่ลองลง Windows แบบ Standard ดูครับ บางที Ghost มันก็เพี้ยนน่ะครับ

Comment

Originally posted by ~Megane~ View Post
          ไม่ลองลง Windows แบบ Standard ดูครับ บางที Ghost มันก็เพี้ยนน่ะครับ
          ผมให้มันจำตอนที่ผมลงโปรแกรมปิ๊งสุดๆเลยนะท่าน มันจะเพี้ยนกันมากเลยหรอ

Comment

ความร้อนเป็นไง

Comment

Originally posted by 1623 View Post
              ความร้อนเป็นไง
              ขอบคุณที่เตือนคับ

Comment

Originally posted by SCGMAX View Post
                ผมให้มันจำตอนที่ผมลงโปรแกรมปิ๊งสุดๆเลยนะท่าน มันจะเพี้ยนกันมากเลยหรอ
                อ๋อ ผมเคยทำร้านเกมให้ญาติ ซักระยะหนึ่งครับ ก็ใช้ Ghost นี่ล่ะครับ เวลามันเพี้ยนก็ยกร้านเลยครับ หน้ามืด

Comment

Originally posted by ~Megane~ View Post
                  อ๋อ ผมเคยทำร้านเกมให้ญาติ ซักระยะหนึ่งครับ ก็ใช้ Ghost นี่ล่ะครับ เวลามันเพี้ยนก็ยกร้านเลยครับ หน้ามืด
                  อาการนี้ขอผ่านละกันคับท่าน เพราะผม Ghost ทับเครื่องตัวของมาตลอดชีพ ไม่เคยมีปัญหา

ผมอยากให้มองที่ Hardware มากกว่าคับ
                  Last edited by SCGMAX; 10 Feb 2010, 21:53:31.

Comment

ไฟไม่พอหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by panisin000 View Post
                      ไฟไม่พอหรือเปล่าครับ
                      เปลี่ยน PSU แล้วเหมือนเดิมคับท่าน โปรดอ่านให้ละเอียด

Comment

ดูแล้วคิดว่า mb ครับ

Comment

ผมมองว่าเป็นที่ความร้อนครับ...ถ้ามันร้อนมาก ๆ เล่นเกมส์ที่ไม่ได้แน่นอน เพราะกินทรัพยากรเยอะ

Comment

ก็ท่านบอกว่า ทดลองเปลี่ยน PSU, CPU, RAM และถอด HDD เหลือ 1 ตัวแล้ว พอดีที่บ้านมีคอมเหมือนกัน 2 ชุดอ่ะคับ

แสดงว่า psu ท่านก็วัตต์ไม่เต็ม ไฟอาจจะไม่พอเวลาท่านเล่นเกมอ่ะครับ

Comment

Originally posted by panisin000 View Post
                              ก็ท่านบอกว่า ทดลองเปลี่ยน PSU, CPU, RAM และถอด HDD เหลือ 1 ตัวแล้ว พอดีที่บ้านมีคอมเหมือนกัน 2 ชุดอ่ะคับ

แสดงว่า psu ท่านก็วัตต์ไม่เต็ม ไฟอาจจะไม่พอเวลาท่านเล่นเกมอ่ะครับ
                              คือก่้อนหน้านั้นผมก็ใช้งาน HDD อยู่ 3 ตัว ดูหนัง เล่นเกมส์ เปิดเว็บแคม ทำได้ทุกอย่างอ่ะคับ เหมือนตอน HDD 1 ตัวเลย แต่พอหลังจากเสียบ HDD 4 ตัวแล้วมันเกิดอาการเพี้ยนไปแล้วอ่ะคับ ทำทุกอย่างที่บอกแล้วมันก็ไม่หายแล้วคับท่าน

ตอนเหตุมันเิกิดอ่ะ ไฟไม่พอคับ แต่ตอนนี้อ่ะ มันไม่น่าจะใช่แล้วนะคับ

Comment

Working...
                              X