Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการอัพฮาร์ดดิส+แรม macbook 13'' ตัวขาวครับ ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการอัพฮาร์ดดิส+แรม macbook 13'' ตัวขาวครับ ช่วยหน่อยครับ

คือตอนนี้ HD จะเต็มแ้ล้วน่ะครับ
    เลยจะซื้อ ฮาร์ดดิสมาเปลี่ยนแล้วเอาตัวเก่าไปทำ เอ็กเทอนัล แทน
    ทีนี้ ไม่รู้ว่าต้องซื้อฮาร์ดดิสแบบไหนน่ะครับ เพราะตอนเข้าบอร์ดซื้อขาย เห็นมันจะแยกเป็นของ pc กับ notebook หรือบางอันก็ไม่เขียน เลยไม่ทราบว่ามันใช้ด้วยกันได้เปล่าอะครับ

อย่างเช่นจาก http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=529691
    อันนี้สามารถใส่กับแมกบุคตัวขาวได้รึเปล่าครับ
    ตอนนี้สนใจ 320 กับ 500 gb น่ะครับ ไ่ม่ทราบว่าจะเยอะไปรึเปล่าสำหรับเครื่อง (ยังไม่ได้อัพแรมเลย ยังเป็น สองกิ๊กอยู่ครับ)
    แล้ว ราคาของ 320 กับ 500 นี่อยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ กลัวโดนหลอกมากๆ
    พี่ที่รู้จักบอกว่า 320 กิ๊ก นี่เค้าคิด 2400 บาท (มือหนึ่ง) ไม่ทราบว่าแพงรึเปล่าครับ (ไม่ทราบว่ายี่ห้ออะไร)

ตอนนี้อยากทราบว่าราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ ทั้งมือหนึ่งและมือสอง และสมมติว่าซื้อจากทางเน็ทจะมีสิทธิ์ที่ของเสียไหมครับ แบบกระแทกมาระหว่างส่ง (ไม่เคยซื้อน่ะครับ)

แล้วแรมตอนนี้ในเครื่องเป็นตัวละหนึ่งสองตัว เราซื้อตัวละสองมาอีกสองตัว หรือเราใส่มากกว่านั้นได้ปะครับ ?
    แล้วแรมราคาประมาณกี่บาทครับ

(แล้วแรมตัวเก่าที่ถอดออกมามันทำอย่างอื่นได้ปะครับ)

ยังไงรบกวนตอบด้วยนะครับ พยา่ยามหาข้อมูลแล้วแต่ก็ได้คำตอบไม่ตรงที่ต้องการเท่าไหร่น่ะครับ
    ขอบคุณทุกคนที่ช่วยครับ

ปล. ลองอ่านมาเค้าบอกต้องเป็น ตัว 2.5 นิ้ว แล้วก็ sata ใช่ปะครับ
    แล้ว sata II กะ sata นี่มันเหมือนกันปะครับ
    Last edited by wwe-mma; 1 Aug 2009, 21:13:12. Reason: เพิ่มรายละเอียดครับ

ลองเข้าเว็บ www.thanni.com ดูครับ เวลาส่งเขามีฟองนำ้ปิดเรียบร้อยดี

ส่วนเเรมผมใช้trancen ซื้อที่ it mall ร้านmemory to day พี่เขาแนะนำดี

Comment

็HDD notebook ทั่วไปกับ mac ใช้ด้วยกันได้ 100% ครับ ขอให้เป็น SATA 2.5 เป็นพอ ได้หมด
      ผมก็ใช้อยู่ 500 GB นะรู้สึกว่าไม่มากเลย น้อยด้วยซ้ำ -*- ยิ่งถ้ามี 2Os
      ผมก็ซื้อในบอร์ดเนี้ยแหละ ถูกดี อิอิ

ก็แนะนำยี่ห้อ WD ครับ คิดว่าซื้อทั้งทีก็อัพไปเยอะๆเลย แต่ถ้าไม่ได้ใช้พื้นที่จริงๆก็ตามอธัยาศัยเลย

แล้วเรื่อง Ram ท่านต้องดูด้วยนะว่าเครืื่องท่านใส่สูงสุดได้กี่ G แล้วก็เป็น Bus อะไร ดูดีๆนะครับ
      แล้วถ้าจะอัพจาก 2g เป็น 4g ก็ต้องซื้อ 2g*2 ใหม่เลย (หมายความว่า Solt มีแค่2ช่องครับ ของเก่ามันเป็น 1g 2ตัว ก็ต้องเอาออกก่อน) ซึ่งก็ ไม่เกิน2000บาทครับ เดี้ยวนี้แรมถูกมาก แล้วก็ Ram แนะนำยี่ห้อ kington นะ เลือกที่ยี่ห้อคุ้นๆอะครับ

แรมตัวเก่าก็เก้บสำรองไป หรือจะเอามาขายก็ได้ครับ น่าจะได้ซัก 500-700 ไม่เกินนี้แหละ

ผมแนะนำซื้อใน บอร์ดเรานะ มีปัญหาคุยง่ายดี ยังไงๆ เค้าก็มีประกัน แล้วบางแบบถ้าอยากได้ราคาถูก ประกันก็จะลดไป หรือประกันเต็มๆก็มี ซึ่งราคาถูกกว่าหน้าร้านอยู่แล้ว ครับ

Comment

ถ้าจะเอา HDD EXT แบบพกไปๆมาๆเอาพวก WD Passport ก็ได้ครับมีสีขาวๆเทาๆเข้ากับเครื่องด้วย

ส่วนผมซื้อตัวใหญ่มาเป็นแบบ My Book Studio 1TB. นิ่งดีครับใช้งานกับ Mac ได้ต่อผ่านช่อง E-SATA อยู่ครับ

หนัง BluRay เต็มลูกเลย อิอิ

Comment

แรมเก่ามาปล่อยผมก็ได้ครับ (สัก 500) ผมยังใช้ 512*2 อยู่เลย (แต่เอาไว้เล่นเนต อย่างเดียว อิอิ)

Comment

Originally posted by vani11ass View Post
            ็HDD notebook ทั่วไปกับ mac ใช้ด้วยกันได้ 100% ครับ ขอให้เป็น SATA 2.5 เป็นพอ ได้หมด
            ผมก็ใช้อยู่ 500 GB นะรู้สึกว่าไม่มากเลย น้อยด้วยซ้ำ -*- ยิ่งถ้ามี 2Os
            ผมก็ซื้อในบอร์ดเนี้ยแหละ ถูกดี อิอิ

ก็แนะนำยี่ห้อ WD ครับ คิดว่าซื้อทั้งทีก็อัพไปเยอะๆเลย แต่ถ้าไม่ได้ใช้พื้นที่จริงๆก็ตามอธัยาศัยเลย

แล้วเรื่อง Ram ท่านต้องดูด้วยนะว่าเครืื่องท่านใส่สูงสุดได้กี่ G แล้วก็เป็น Bus อะไร ดูดีๆนะครับ
            แล้วถ้าจะอัพจาก 2g เป็น 4g ก็ต้องซื้อ 2g*2 ใหม่เลย (หมายความว่า Solt มีแค่2ช่องครับ ของเก่ามันเป็น 1g 2ตัว ก็ต้องเอาออกก่อน) ซึ่งก็ ไม่เกิน2000บาทครับ เดี้ยวนี้แรมถูกมาก แล้วก็ Ram แนะนำยี่ห้อ kington นะ เลือกที่ยี่ห้อคุ้นๆอะครับ

แรมตัวเก่าก็เก้บสำรองไป หรือจะเอามาขายก็ได้ครับ น่าจะได้ซัก 500-700 ไม่เกินนี้แหละ

ผมแนะนำซื้อใน บอร์ดเรานะ มีปัญหาคุยง่ายดี ยังไงๆ เค้าก็มีประกัน แล้วบางแบบถ้าอยากได้ราคาถูก ประกันก็จะลดไป หรือประกันเต็มๆก็มี ซึ่งราคาถูกกว่าหน้าร้านอยู่แล้ว ครับ
            ตามนี้เรยครับ ของผมก็สีขาว core2 1.8G upเองง่ายๆ ครับ HD250G. นานแล้ว Ram 2x2G. todaymemory ครับ

Comment

Working...
            X