Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูคะแนนของเครื่องผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูคะแนนของเครื่องผมหน่อยครับ

ทำไมเครื่องโน้ตบุคของ ผม ถึงได้คะแนนแค่ 4.1 เอง อะครับ ทั้งที่สเปคเครื่องก็ไม่ได้เก่า กลายเป็นเหมือนเครื่องกระจอกเลย

สเปคเครื่องผมเป็นดังนี้ครับ
    •Type : Aspire 5738ZG-442G32Mn/C002
    •Processor : Intel Pentium Dual-Core T4400 (2.20GHz, 1 MB L2 cache, 800 MHz FSB)
    •Chipset : Intel GM45/GM47 & Intel 82801IM (ICH9-M)
    •Display : 15.6'' HD Acer CineCrysta LCD
    •Graphic : ATI Mobility Radeon HD 4570 512MB
    •Memory : 4096 MB DDR3-1066 (Max 4GB)
    •Harddrive : 320GB(5400rpm).
    •Optical Driver : DVD-Super Multi Double Layer Drive
    •Modem : 56K Modem
    •Network : 10/100/1000 Mbps LAN Broadcom Netlink Gigabit Ethernet
    •Wireless : Atheros AR5B93 Wireless
    •Sound : Realtek High Definition Audio
    •WebCam : Acer CrystalEyes
    •Bluetooth : Integrated Bluetooth Broadcom 2046
    •Keyboard Language : Thai+Eng. Keyboard
    •USB Port : USB 2.0 x4 port
    •I/O Port : VGA Out , HDMI
    •Option : 5-in-1 card reader (SD, MMC,MS PRO, XD)
    ------------------------------------------------------------

มันก็คะแนนกราฟฟิคไม่ใช่หรอ 4.1 อะ

Comment

มันก็แค่คะแนนจากการประเมินคร่าวๆ ของวินโดวส์ ไม่ต้องใส่ใจมากก็ได้ครับ

ช่องนั้นมันคะแนนสำหรับ Windows Aero คุณได้ตั้ง 4.1 ของผมได้แค่ 3.3 เอง
      คะแนนสำหรับ 3D และเล่นเกมส์ คุณก็ได้ตั้ง 5.9 ก็ถือว่าแรงแล้วครับ ของผม 5.1 เอง

* คะแนนเต็มแค่ 7.9 นะครับ

ถ้าอยากเอาแบบแน่นอน ก็ใช้โปรแกรมทดสอบอื่นๆ
      หรือไม่ก็ลองแปลงไฟล์แล้วจับเวลา เล่นเกมส์แล้วจับเฟรมเรต เอามาเปรียบเทียบกันครับ
      Last edited by ozeris; 12 Feb 2010, 14:06:23.

Comment

สงสัยเครื่องผมจะแรงซิเนี่ยะ..อิๆๆ

Comment

Originally posted by mk2009 View Post
          สงสัยเครื่องผมจะแรงซิเนี่ยะ..อิๆๆ

มีสองอย่างครับ คือ เครื่องท่านโครตเทพครับ แรงสุดๆๆ หรือไม่ก็ ปรับแต่งค่าการแสดงผลมา

Comment

Originally posted by ozeris View Post
            มันก็แค่คะแนนจากการประเมินคร่าวๆ ของวินโดวส์ ไม่ต้องใส่ใจมากก็ได้ครับ

ช่องนั้นมันคะแนนสำหรับ Windows Aero คุณได้ตั้ง 4.1 ของผมได้แค่ 3.3 เอง
            คะแนนสำหรับ 3D และเล่นเกมส์ คุณก็ได้ตั้ง 5.9 ก็ถือว่าแรงแล้วครับ ของผม 5.1 เอง

* คะแนนเต็มแค่ 7.9 นะครับ

ถ้าอยากเอาแบบแน่นอน ก็ใช้โปรแกรมทดสอบอื่นๆ
            หรือไม่ก็ลองแปลงไฟล์แล้วจับเวลา เล่นเกมส์แล้วจับเฟรมเรต เอามาเปรียบเทียบกันครับ

+10 ครับ

Comment

คุณ mk2009 และ คุณ sanvis
              ใช้สเปคเครื่องแบบไหนครับ ขอทราบรายละเอียดหน่อยครับ
              ทำไมถึงได้คะแนนเยอะจัง

Comment

Originally posted by mrjsna View Post
                ใช้สเปคเครื่องแบบไหนครับ ขอทราบรายละเอียดหน่อยครับ
                สเป็คธรรมดาครับ

ผมเคยตั้งทู้ไว้แล้วนะครับ
                ไม่รู้ทู้อยู่ไหน...

ท่านที่อ่านเจอทู้ผมตอนนั้น ก็คงถึงบางอ้อแหละครับ..

เครื่องไม่แรง...แต่ใจแรงซะอย่าง..อะไรก็เป็นไปได้ครับ..

Comment

Originally posted by mrjsna View Post
                  ผมใช้ NB ทำมะดาครับไม่ได้แรง แต่ที่เห็นยกตัวอย่างของท่าน mk2009 มาครับ
                  ว่าเครื่องท่าน mk2009 ถ้าแรงมากครับ หรือไม่ก็ปรับแต่งค่ามาครับ

Comment

ก็ถือว่าแรงแล้วครับคะแนนเท่านี้สำหรับ Notebook
                    คะแนนจะน้อยกว่า Pc อยู่แล้ว
                    ถ้าจะเอาตัวที่แรงๆได้คะแนนเยอะๆ ก็คงต้องแพงกว่านี้แหล่ะครับ
                    ก็คงต้องมองไปที่ Graphic chip ที่ใช้ อยากได้รุ่นทีแรงๆ ก้มองหา
                    รุ่นที่เป็น
                    ATI Mobility Radeon™ HD 5800 Series Graphics
                    ATI Mobility Radeon™ HD 5700/HD 5600 Series Graphics
                    ATI Mobility Radeon™ HD 4850 / 4870
                    ATI Mobility Radeon™ HD 4830 / 4860

สำหรับคะแนน 7.9 ได้นั่น สามารถแก้ไข เปลียนแปลงเอาเองได้ครับ
                    เอาไว้สำหรับหลอกคนอื่น
                    Last edited by aproject; 12 Feb 2010, 18:24:53.

Comment

คะแนน 4.1คือคะแนนต่ำสุดนะคับ ไม่ใช่คะแนนเฉลี่ย

Comment

มันจะเอาอันที่คะแนนต่ำสุดมาคะแนน....เช่น............

Comment

Originally posted by sanvis View Post
                          ผมใช้ NB ทำมะดาครับไม่ได้แรง แต่ที่เห็นยกตัวอย่างของท่าน mk2009 มาครับ
                          ว่าเครื่องท่าน mk2009 ถ้าแรงมากครับ หรือไม่ก็ปรับแต่งค่ามาครับ
                          ของผม ก็คะแนนสั่งได้ตามใจครับ
                          ตั้งแต่ Vista ละ ลงโปรแกรมเสร็จ
                          เห็นคะแนนแล้วมัน ช้ำใจ

คะแนนเครื่องผม ตอนลง Vista
                          ต่ำกว่า ตอนลง Win 7 อีก..

ผมว่า เครื่องที่ใช้กันตามบ้านทั่วๆไป
                          คงไม่มีเครื่องไหน ได้คะแนนเต็มมั้งครับ
                          ท่านไหนมี เอามาให้ดูเป็นบุญตาหน่อยก็ดีครับ
                          แต่ไม่เอาแบบ คะแนนสั่งได้เหมือนของผมนะครับ..

Comment

Working...
                          X