Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่มแรมจาก 4gb เป็น 8gb ต่างกันมากใหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่มแรมจาก 4gb เป็น 8gb ต่างกันมากใหม

คือ อยากทราบว่า แรม 4gb กับ 8gb ความเร็วมันต่างกันมาก ใหม ครับ อยากเพิ่ม แต่ทางร้านบอกว่า ไม่ต่าง เลย ตัดสินใจไม่ถูกเลย

ทำงาน Render หรือเปล่าล่ะครับ ถ้าซื้อมาเผื่อเร็วขึ้นล่ะก็ ไม่ต่างจากเดิม

เพราะยังไง ๆ เราก็เข้าถึงแรมไม่หมดอยู่แล้ว อย่างมาก ๆ ก็ 4GB

Comment

บัสเท่าเดิมก็เร็วเท่าเดิม
      เพียงพอต่อการใช้งานใหม นั้นก็ขึ้นกับงานนั้นๆ

Comment

4Gb เหลือ 8Gb ก็เหลือ

Comment

อืมๆ thx ครับผม บางที่เวลาทำงาน แรม เครื่องผม เหลือ แค่ 2 % เอง เหอๆ
          Last edited by wd.hate; 16 May 2010, 22:21:25.

Comment

ต้องใช้ win 64 ด้วยนะครับ

Comment

ผมใช้ทำงาน 6GB

เปิด After + Premiere แค่สองตัว ก็ล่อไป 4-5 กิ๊กละ

เพิ่ม Photoshop อีก ไป 5GB จาก 6GB

แต่เรนเดอร์งาน พร้อมตัดต่อด้วย ไหลลื่นสบายๆ ไม่มีสะดุดเลย

ถ้าท่านซื้อมาใช้งานพวกนี้ ก็คุ้มครับ แปลงไฟล์ไปด้วยยังไม่รู้สึกเลย

55555555+

Comment

Originally posted by sweeteyes View Post

เปิด After + Premiere แค่สองตัว ก็ล่อไป 4-5 กิ๊กละ

เพิ่ม Photoshop อีก ไป 5GB จาก 6GB

แต่เรนเดอร์งาน พร้อมตัดต่อด้วย ไหลลื่นสบายๆ ไม่มีสะดุดเลย

ถ้าท่านซื้อมาใช้งานพวกนี้ ก็คุ้มครับ แปลงไฟล์ไปด้วยยังไม่รู้สึกเลย

55555555+
                ขอบคุณ ทุกท่าน ที่ ช่วยแนะนำ นะครับ งั้นเด๋วไปไปซื้อ 2 gb มาใส่ ดูความต่างก่อนแล้วกัน

Comment

งานนี้ต้องมีเปลี่ยน 64bit ละผมว่า55

Comment

มันอยู่ที่้จะทำด้านไหน ?

Comment

วินโดว์ 64 บิต ทำงานเรนเดอร์ ก็จัด 8Gb ไปเลย
                      แต่ว่า 4Gb ก็เหลือ ๆแล้วนะ

เดียวนี้ วินโดว์กับซอฟแวร์มันมีความสามารถในการจัดการทรัพยากรมากขึ้น
                      มีแรมน้อย มันก็ใช้น้อย
                      มีแรมมาก มันก็ใช้มากตาม

............................................
                      ผมก็ทำพวก 3D อะไรประมาณนี้เหมือนกัน เมื่อก่อนยัดไป 8Gb ใช้ไปครึ่งหนึ่งเลย
                      เดี๋ยวนี้เหลือ 4Gb (แบ่งไปใส่อีกเครื่อง) ก็ยังใช้งานสบายๆเลย

Comment

Originally posted by sweeteyes View Post

55555555+
                        +1 ครับตามนี้เลย

Comment

ต้องดูว่าของเดิมใช้เต็ม4รึยัง
                          ผมยังใช้อยู่แค่2เอง นอกจากcrysisแล้วยังไม่เคยใช่เต็มเลย

Comment

Originally posted by texture View Post
                            +1 ครับตามนี้เลย
                            คงไม่ต้องเปลี่ยน windows เพราะ ใช้ windows7 64 bit อยู่แล้ว อิอิ +1

Comment

Originally posted by Geil View Post
                              วินโดว์ 64 บิต ทำงานเรนเดอร์ ก็จัด 8Gb ไปเลย
                              แต่ว่า 4Gb ก็เหลือ ๆแล้วนะ

เดียวนี้ วินโดว์กับซอฟแวร์มันมีความสามารถในการจัดการทรัพยากรมากขึ้น
                              มีแรมน้อย มันก็ใช้น้อย
                              มีแรมมาก มันก็ใช้มากตาม

............................................
                              ผมก็ทำพวก 3D อะไรประมาณนี้เหมือนกัน เมื่อก่อนยัดไป 8Gb ใช้ไปครึ่งหนึ่งเลย
                              เดี๋ยวนี้เหลือ 4Gb (แบ่งไปใส่อีกเครื่อง) ก็ยังใช้งานสบายๆเลย
                              ตามนี้เลยครับ

มีเยอะมันก็ดึงพลังงานมาใช้เยอะครับ

ใช้งานได้เต็มที่

Comment

Working...
                              X