Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อคอมฯ มือหนึ่งครั้งแรก ช่วยแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อคอมฯ มือหนึ่งครั้งแรก ช่วยแนะนำด้วยครับ

รบกวนทุกๆท่านที่ผ่านเข้ามา ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ตามมารยาท ขอแนะนำตัวนิดหน่อย ผมชื่อต้องฮะ

ผมเก็บเงินได้กำลังจะซื้อคอมครั้งแรก(มือหนึ่ง) ปกติจะซื้อมือสองมา(ไม่มีตัง)

ตอนนี้ที่ผมมี
    M/B : Asus M2N68-VM (JIB)
    Ram : Kington 800 2G. (JIB)
    Monitor : acer LCD 17"
    HDD : Seagate 200G [IDE]
    supply จากคอมเก่าๆ น่าจะ 450W หรือ 300W

ผมมีงบอยู่ตอนนี้แค่ประมาณ 4000 +/- 500

ที่เล็งไว้คือ
    AMD X2 5600+ L2 = 1024x2 K , 64 BIT 90nm /125w/ 2.80 GHz. Dual-Core

กะว่าเดือนหน้าจะซื้อ Ati 4760 512M His iceQ ตอนนี้คงใช้การ์ดจอ ออนบอร์ดไปก่อน

CPUที่ผมเล็งไว้ โอเคมั้ยครับ
    การใช้งาน เล่นเกมส์ อย่างเดียวเลย พวก COD4 crysis Creed R6: Vegas2 Two world
    พวกนี้อะครับ ไม่เอาอะไรมาก
    ผมOC อะไรไม่เป็นหรอกครับ คงจะใช้เดิมๆนี่แหละ
    งบสี่พันตอนนี้ ผมควรทำยังไงดีครับ

อ่อ ลืมไป บอร์ดตัวนี้ มันมี7050 ออนบอร์ด คงพอเล่นได้ไปพรางๆก่อน จนกว่าจะถึงเดือนหน้า
    แล้วถ้าซื้อ CPU แล้วต้องซื้อพวก ซิ้ง หรือพัดลม หรืออย่างอื่นด้วยมั้ยครับ หรือเค้ามีมาให้แล้ว
    ส่วน power supply ตอนนี้มันพอใช้ได้ใช่มั้ยครับ ผมกะว่าค่อยเปลี่ยนตอนซื้อการ์ดจอ
    ขอโทษทีนะครับ หลายคำถามไปหน่อย พอดีเป็นคนจนแต่อยากเล่นเกม
    กว่าจะเก็บเงินได้ ก็เลยไม่อยากพลาดอะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by Onizukarv; 16 Mar 2009, 03:50:22.

เอ่อ แล้วถ้าผมอยากจะถามว่า ถ้าผมใช้เดิมๆ ไม่คล๊อก
    ระหว่าง
    5000+
    5200+
    5400+
    5600+
    มันต่างกันมากมั้ยครับ
    แล้วควรใช้ตัวไหนดี (เล่นเกมอย่างเดียว)

Comment

ขอดันหน่อยฮะ(ผิดรึเปล่าฮะ)

Comment

5000+-5200+ ก้อพอแล้ว 5600 กินไฟ อย่าลืมเปลี่ยน supply ด้วยนะ

Comment

ตามนั้น......

Comment

ตามไปๆๆๆๆ

Comment

เปลี่ยนซัพไพด้วยครับ

อิอิ

900บาทหวัดปลอมคงได้ซัพ700wattอ่ะ

Comment

X2 หามือสองในบอร์ดก็ไม่ยากนะลองหารับดูสิจะได้ประหยัดๆ

Comment

6000+ มือ 2 2500 ครับ ตัว 3.1G นะครับ
                  ซื้อแรมมารออีก 2G 800
                  PSU RAIDMAX 530W 1500

ประมาณ 4800 ครับ

Comment

Originally posted by namza View Post
                    5000+-5200+ ก้อพอแล้ว 5600 กินไฟ อย่าลืมเปลี่ยน supply ด้วยนะ
                    ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                      ตามนั้น......
                      ครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by marguy3412 View Post
                      ตามไปๆๆๆๆ
                      ครับตามไปครับ

Originally posted by xkirakrit View Post
                      เปลี่ยนซัพไพด้วยครับ

อิอิ

900บาทหวัดปลอมคงได้ซัพ700wattอ่ะ
                      ครับ ผมกะจะเปลี่ยนเดือนหน้า ตอนซื้อ 4670

Originally posted by Momo View Post
                      X2 หามือสองในบอร์ดก็ไม่ยากนะลองหารับดูสิจะได้ประหยัดๆ
                      ขอบคุณครับจะลองหาๆ ดูครับ

Originally posted by wikorn View Post
                      6000+ มือ 2 2500 ครับ ตัว 3.1G นะครับ
                      ซื้อแรมมารออีก 2G 800
                      PSU RAIDMAX 530W 1500

ประมาณ 4800 ครับ
                      ครับผมคือตอนนี้ผมกะจะเอาสเปคที่ยังไม่มีการ์ดจอก่อน
                      เพราะออนบอร์ดของบอร์ดตัวนี้ เล่นได้หลายเกมอยู่ครับ
                      กะว่าเดือนหน้าจะถอย 4670, Supply แล้วก็ แรมอีกตัวอะครับ

ตอนนี้อยากจะลงไปกับ CPU ก่อน

กำลังชั่งใจมือหนึ่ง
                      ระหว่าง 5000+ กับ 5400+(แต่หาของไม่ได้แล้ว เมื่อวานเดินพันธุ์ทิพย์ขาลากเลย)

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

Comment

ก็ 5200+ ไงคับ

เหลือๆ แล้ว เกมส์พวกนี้

Comment

Working...
                        X