Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการอัพกาดจออย่างเดียวว่าจะดีหรือไม่ครับ มีรายละเอียด Spec เดิมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการอัพกาดจออย่างเดียวว่าจะดีหรือไม่ครับ มีรายละเอียด Spec เดิมครับ

Spec เดิม
    สำหรับเล่นเกมเช่น PUBG ,black desert ,RB6 ,GTA ประมาณนี้ครับ
    AMD Phenom II X6 1090T 3.2
    his HD6850 <<<< ถ้าเปลี่ยน 1070ti หรือ 1080
    RAM 16 G
    SSD 250G
    Scyth Stonger Plug-in 700W

อยากจะสอบถามว่า CPU เดิมจะไหวไหมครับ หรือจะใช้แค่ 1060 ก็พอครับ

cpu น่าจะดันการ์ดจอไม่ไหวในบางเกม

คือถ้าเกม ๆ นั้นใช้ cpu ไม่โหดมาก ใส่การ์ดจอแรง ๆ ก็จะเห็นผลดีพอสมควร แต่ fps จะสูงสู้ cpu รุ่นสูงกว่าไม่ได้น่ะครับ
    อีกอย่างคือ x6 1090t มีความแรงต่อเธรดค่อนข้างต่ำ ซึ่งหลาย ๆ เกมในปัจจุบัน ต้องการความแรงต่อเธรดตรงนี้ด้วย

ถ้าเอาการ์ดจอที่รุ่นสูงมากจนเกินไป โอกาสที่การ์ดจอจะวิ่งไม่เต็มประสิทธิภาพก็มีสูง
    ต่อให้ได้ fps ที่สูง ก็ไม่น่าจะนิ่งน่ะครับ น่าจะเจอจังหวะดรอปพอสมควร

แนะนำให้เอา cpu+การ์ดจอ+ชื่อเกม ไปค้นดูในยูทูปครับ แล้วดูว่า fps ที่เห็นเราพอใจไหม
    ถ้าพอใจ โอเค เล่นได้ ก็จัดมาครับ

แต่ถ้าอนาคตคิดจะอัพเกรดส่วนอื่น ๆ ตามมา
    ก็จัดการ์ดจอแรง ๆ มาก่อนก็ได้ครับ
    ลองวางแผนดู

ส่วนตัวเท่าที่ดูรายชื่อเกมที่ระบุมา เป็นผมจะเอาแค่ 1060 6Gb ครับ งบที่เหลือก็เก็บไว้อัพส่วนอื่น ๆ
    Last edited by taibkk; 20 Mar 2018, 14:09:33.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      cpu น่าจะดันการ์ดจอไม่ไหวในบางเกม

คือถ้าเกม ๆ นั้นใช้ cpu ไม่โหดมาก ใส่การ์ดจอแรง ๆ ก็จะเห็นผลดีพอสมควร แต่ fps จะสูงสู้ cpu รุ่นสูงกว่าไม่ได้น่ะครับ
      อีกอย่างคือ x6 1090t มีความแรงต่อเธรดค่อนข้างต่ำ ซึ่งหลาย ๆ เกมในปัจจุบัน ต้องการความแรงต่อเธรดตรงนี้ด้วย

ถ้าเอาการ์ดจอที่รุ่นสูงมากจนเกินไป โอกาสที่การ์ดจอจะวิ่งไม่เต็มประสิทธิภาพก็มีสูง
      ต่อให้ได้ fps ที่สูง ก็ไม่น่าจะนิ่งน่ะครับ น่าจะเจอจังหวะดรอปพอสมควร

แนะนำให้เอา cpu+การ์ดจอ+ชื่อเกม ไปค้นดูในยูทูปครับ แล้วดูว่า fps ที่เห็นเราพอใจไหม
      ถ้าพอใจ โอเค เล่นได้ ก็จัดมาครับ

แต่ถ้าอนาคตคิดจะอัพเกรดส่วนอื่น ๆ ตามมา
      ก็จัดการ์ดจอแรง ๆ มาก่อนก็ได้ครับ
      ลองวางแผนดู

ส่วนตัวเท่าที่ดูรายชื่อเกมที่ระบุมา เป็นผมจะเอาแค่ 1060 6Gb ครับ งบที่เหลือก็เก็บไว้อัพส่วนอื่น ๆ
      ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ งั้นผมคงตัดสินใจซื้อตัวแรงมาก่อนแล้วค่อยเอาไปใส่เครื่องใหม่ในอนาคต อีก5-6เดือนข้างหน้า แล้วกันนะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

ถ้าจัดการ์ดจอแรง แนะนำให้ oc cpu ขึ้นไปอีกครับ

Comment

black dessert ไปจัด 8350K , 8600K แล้วลาก 5Ghz โลดครับ พวกเกมออนไลน์การ์ดไม่ต้องแรงมาก 1060 ก็พอ GTA ก็เล่นได้สบาย แต่ถ้างบเยอะจัด 1070 Ti ก็ไม่ผิดกติกา

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
            black dessert ไปจัด 8350K , 8600K แล้วลาก 5Ghz โลดครับ พวกเกมออนไลน์การ์ดไม่ต้องแรงมาก 1060 ก็พอ GTA ก็เล่นได้สบาย แต่ถ้างบเยอะจัด 1070 Ti ก็ไม่ผิดกติกา
            BDO ใช้ CPU เยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ ผมยังไม่เคยเล่น แต่เห็นคนเทสตามยูทูบ ก็ดูใช้ CPU ทั่ว ๆ ไปเล่นได้ลื่น ๆ อยู่นะครับ แต่การ์ดจอต้องแรงพอสมควร
            ขนาด 1060 ยังดัน 60 fps ลำบาก ต้องลดกราฟฟิคลง

แต่ก็อย่างว่าละครับ ยิ่งใส่การ์ดจอแรง แล้วอยากปั่นเฟรมเยอะ ยังไงก็ต้องเลือก cpu ตัวแรงมาคู่อยู่ดี
            Last edited by taibkk; 20 Mar 2018, 23:41:38.

Comment

ผมก็ไม่เคยเล่น แต่ดูจากตลิปนี้ต้องใช้พลัง single core แรงพอตัวครับ

Comment

BDO ใช้สเปคการ์ดจอค่อนข้างสูงนะครับ ถ้าจะปรับสูง ๆ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                  ผมก็ไม่เคยเล่น แต่ดูจากตลิปนี้ต้องใช้พลัง single core แรงพอตัวครับ
                  โห ดัน 1080Ti ขนาดนั้น
                  CPU น้อยหน้ากว่าการ์ดจอได้ไงละครับ 555

ผมว่า 3570K ดัน GTX1060 กำลังเหมาะ
                  แต่คลิปเมนต์บน ที่ i5-7500 + 1060 ก็ดูเหมือน cpu ยังดันได้สูงกว่านั้นนะ
                  Last edited by taibkk; 20 Mar 2018, 23:48:58.

Comment

Working...
                  X