Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีการทำ WebServer ที่บ้านหน่อยนะครับ (Router)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีการทำ WebServer ที่บ้านหน่อยนะครับ (Router)

สวัสดีคับ วันนี้ผมพึ่งติด ADSL ดีใจมากๆครับ
    ตอนนี้ผมอยากจะทำ WebServer ตอนนี้ผมทำตัวเว็บไว้แล้วนะครับ

แล้วผมอยากจะเปิดเว็บให้ Online ต้องทำยังไงบ้างอ่ะครับตอนนี้สมัคร No-IP ล่ะครับ
    ขอบคุณมากๆครับ
    Router ของ Thomson SpeedTouch ST536 V6

ไม่ทราบว่าต้อง Config หรือ Forward Port ยังไงบ้างน่ะครับ
    ตอนนี้ลง AppServ ได้ล่ะ เรียกใน Localhost ได้เล่ะครับ เหลือแต่ Online

ใช้หลายเครื่องเหรอครับ

ใช้โมเด็มง่ายกว่ามาก

ขอ dns เสร็จแล้ว update ip แล้วก็ใช้ได้เลย

ส่วนกะเหล้าเตอร์ผมยังไม่เคยลองทำ รอต่อไปครับ

Comment

- -
      ขอบคุรมากๆครับ

รอต่อไปงับ - -

Comment

ดูให้หน่อยนะครับ
        http://technews.no-ip.org/

มันทำไมไม่วิ่งไป AppServ

Comment

แนะนำ http://www.thaiddns.com/asp/index.asp ของคนไทย เพื่อ คนไทย
          ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
          ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
          ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
          sigpic

Comment

มันวิ่งเข้าเร้าเตอร์หนะครับ ^^ เลยให้ใส่ ยูเซอ กับพาสเวิส เดี๋ยวผมจะลองเอาโปรแกรมฟอเวิดพอทมาให้ลงนะครับ

ปล.ผมยังมะเคยใช้หงะ พอดีผมฟอเวิดพอร์ตโดยตรง ของZyXELหนะครับแหะๆ

เอามาลงให้ลงให้ละครับโปรแกรมสำหรับฟอเวิดพอร์ตฮะ

มีให้หลายรุ่นอยู่เหมือนกันครับ ตามรูปเลยครับ

Last edited by ManMath; 27 Mar 2008, 23:11:45.

Comment

ขอบคุณมากๆครับท่าน ManMath
              ขอโปรแกรมนั้นที
              อิอิ
              ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
                ขอบคุณมากๆครับท่าน ManMath
                ขอโปรแกรมนั้นที
                อิอิ
                ขอบคุณครับ
                เอามาลงให้ละฮะที่ Rep#5

Comment

การใช้งานมันยังไงล่ะเนี่ย - -"
                  ผมทำลองดูแล้วมันไม่ได้ครับเป้นเหมือนเดิม

Comment

มันต้องทำ Port Forward ที่ตัว Router โดยตรงนะครับ วิธีการยังไง ต้องหาใน google ดูครับ
                    keyword ให้ใส่ว่า ชื่อ+รุ่นของ router+forward port
                    จะได้วิธีการมา พรึบๆ หาเฉพาะที่เป็นหน้า ภาษาไทย จะได้อ่านง่ายๆ

ข้อแนะนำ
                    ในการ forward ควรระบุ port จากภายนอกเข้ามาที่ router ให้เป็น port 81 หรือ 8080 หรือ อะไรก็ได้
                    ทำไมไม่ใช้ 80 ล่ะ ก็เพราะ 80 มันอาจจะไปชนกัน port ของ router admin console ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะชนหรือเปล่า แต่ ปลอดภัยไว้ก่อน จะได้ไม่ต้องมานั่งกดปุ่ม reset
                    จากนั้นค่อย forward port จาก router ไปเครื่องที่เปิด web เอาไว้ทาง port 80 อีกที

นี้เป็นหลักการคร่าวๆ วิธีการ ถาม google จะกระจ่างกว่านะครับ

พอทำ forward แล้ว การเข้าเว็ปก็จะเป็น http://technews.no-ip.org:81/ เป็นต้นนะครับ

ปล. อย่าลืม แก้ firewall rule ใน router ด้วยล่ะ เดี๋ยวจะเข้าไม่ได้ forward ไปก็ไร้ความหมาย ชน firewall
                    Last edited by MaGicBank; 28 Mar 2008, 10:40:15.

Comment

พอดีใช้ยี่ห้อนี่อยู่ วิธี Forward Port เป็นไฟล์ pdf รุ่นท่าน จขกท เลย

แต่ของผมมันรุ่น 516 v6 แต่ก็ใช้วิธีเดียวกัน
                      Attached Files

Comment

เอางี้นะครับ ท่านใดทำเป็นช่วยมา Remote เครื่องผมทีนะครับ

ลงโปรแกรม hamachi หรืออะไรก็ได้แล้วมารีโมตเครื่องผมล้วทำให้ผมได้ป่ะครับ - -
                        ขอบคูณมากๆๆๆๆๆๆครับ

เร้าเต้อผมมะมีไฟวอล ครับ

Comment

ของผมเป็นแบบนี้อ่ะครับ
                          ไม่รู้ว่าต้องใส่ค่าอะไรลงไปบ้างน่ะครับ

Comment

Set ใน Router ทำ Virture Server ยิงไป IP ที่เครื่องที่จะทำเลย แล้ว Firewall ใน Windows ก็ต้องเซตให้เปิดด้วยไม่งั้นส่งไม่ได้อีก

หรือหากจะกลัวยุ่งยากมากก็เปิด DMZ เลย แต่เรื่องความปลอดภัยจะไม่มีนะนิ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                              Set ใน Router ทำ Virture Server ยิงไป IP ที่เครื่องที่จะทำเลย แล้ว Firewall ใน Windows ก็ต้องเซตให้เปิดด้วยไม่งั้นส่งไม่ได้อีก

หรือหากจะกลัวยุ่งยากมากก็เปิด DMZ เลย แต่เรื่องความปลอดภัยจะไม่มีนะนิ
                              แล้วเซ้ตยังไงล่ะครับ Virture Server แล้วยิงยังไงครับ ip ยิงไปไหน แล้ว windows firewall เซ้ตยังไงมั่งครับ --

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
                              X