Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM DDR2 กับDDR3 ต่างกันยังไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM DDR2 กับDDR3 ต่างกันยังไงบ้างครับ

RAM DDR2 กับRAM DDR3 ของ Notebook ต่างกันยังไงครับ
    แล้วในไทยมี RAM DDR3 ขายยังครับ

Originally posted by papermoon View Post
    RAM DDR2 กับRAM DDR3 ของ Notebook ต่างกันยังไงครับ
    แล้วในไทยมี RAM DDR3 ขายยังครับ
    ต่างกันยังไงอ่ะหรอตอบแบบชวบ้าน ๆ นะครับ มีขา 240 เท่ากันกับ DDR2 แต่ช่วงขาไม่เท่ากันครับ ดังรูปแต่ Bus เริ่มต้นที่ 1066 ครับพี่น้อง เรื่องความเร็ว อันนี้เร็วกว่าแน่นอนครับพี่น้อง

Comment

ในไทยเท่าที่ทราบคือ fujitsu l1010 ชื่อรุ่นถูกป่าวมะรุ้

Comment

พอกันครับ ไวกว่าแค่พริบตา

Comment

DDR3 บัสสูง แต่ค่า Cl ก็สูง

Comment

"ในไทยเท่าที่ทราบคือ fujitsu l1010 ชื่อรุ่นถูกป่าวมะรุ้ "

ถูกแล้วครับ เป็น DDR 3 ทั้งตัว Top และรอง Top เลย
            ( รอง Top เนี่ย เรียกได้ว่าสเป็คประหลาดที่สุดใน NB ด้วยกันเลย
            เพราะเป็น Dual Core ธรรมดา แต่กลับติด DDR 3 )
            แต่ยังมีอีกหลายแบนด์ที่ติด DDR 3 เช่น Y430 ของ Lennovo
            และก็ Macbook กับ Acer รุ่นราคา 45000 up

เรื่องแรมน่ะครับมีขายแน่นอน DDR 3 แต่เท่าไหร่ผมไม่รู้นะครับ
            ส่วนความแตกต่างเท่าที่ผมทราบก็คือ มี Bus เริ่มต้นที่สูงกว่า DDR 2
            เริ่มที่ 800 ( แต่ไม่ค่อยเจอ ) 1066 ( เจอบ่อย ) และ 1333 ขึ้นไปถึงเท่าไหร่ก็ไม่ทราบ <--- ต่อจากนี้ตัวเลขเริ่มเพี้ยนๆ
            เพราะสมองผมจำมาเพี้ยนๆ
            เอาเป็นว่า Bus สูงกว่า DDR 2 ครับ แต่ DDR 2 เอง ก็มีตัวไฮสุดที่ 1066 เช่นกัน
            และพิสูจน์กันมาว่า แรงกว่า DDR 3 ใน Bus 1066 เสียอีก ( จำแหล่งอ้างอิงไม่ได้ ลองเซิซดูครับ )
            อีกส่วนต่างคือ DDR 3 กินไฟน้อยกว่า DDR 2 ครับ ทำให้เหมาะที่จะมาแทนที่ DDR 2
            ในยุคสิ้นสุดของ DDR 2
            Last edited by pattyna; 9 Jan 2009, 00:28:16.

Comment

ThinkPad T400
              ThinkPad X200

เข้าไทยแล้วเหมือนกันครับ

Comment

lenovo Y430 lot ใหม่ ก็ DDR 3 เหมือนกันครับ แต่ลดแรมเหลือแค่ 2 GB

Comment

แรมDDR 3 2gb = 2990บาท

Comment

อ่อ ขอบคุณครับ ผมไปถาม มีของlenovo DDR3 2GB ประมาณ3000 บาท

Comment

Working...
                    X